Tập cho vẹt hết cắn

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi chaomaobongbong, 17/7/07.

1. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Lâu lắm rồi gần nhà có ông nuôi chim cảnh bán
    Mình thấy ổng tập cho vẹt không cắn bằng cách như sau: (ai biết rồi hay có ai đã giới thiệu cách này rồi thì thông cảm mình đọc thấy nói tới vấn đề vẹt cắn nên viết thôi).cách thức nó như sau:
    Đồ nghề: một rổ ớt sừng chín, loại trái to dài còn tươi
    một bình xít nước (ống tiêm to, hay chai nưới suối có gắn vòi.....)
    một ít lúa ngâm, hay trái bắp tươi lột hạt rời ra

Các con vẹt rừng sau khi lựa con đẹp đuôi và dáng đạt (thường em thấy là các loại vẹt ta mỏ đỏ đuôi dài), tập cho nó đứng cầu, ít bay.

Tập cho vẹt đứng cầu rất dễ
    xích con vẹt vào giá, treo ngay trên mương nước, canh sao cho dây vừa mí mép nước. Như vậy khi vẹt rớt xuống gặp nước bay lên ngay (nếu treo trên bờ thì nó tòn ten, chứ không bay lên liền). đối với vẹt tập rất nhanh, các loài chim khác mất hàng tuần chứ vẹt chừng 2-3 ngày. Tập như vậy khi lắc rung cái cây đậu, vẹt chỉ chóp cánh chứ kg bao giờ nhãy.
    Em để ý thấy khi tập đứng người ta không xích chân mà người ta cột chéo từ diều qua hai cánh bằng dây dù siêu bền cột sát, chừa dây để mốc khóa. Như vậy vẹt bổi ít bị gãy chân hơn so với cột chân.
    KHi nó đứng tạm ổn mới xích chân (khoảng 1- 2 ngày).

Bắt đầu tập cho vẹt bớt cắn
    treo vẹt thấp cho đứng trên cây
    không cho ăn nửa
    khi giơ tay chọc nó nó hả họng cắn thì chìa ngay trái ờt sừng
    cho nó cắn nó nhăm, xịt ngay cho nó một tí nước vô miệng, và tiếp tục chọc như vậy
    Một vài lần nó không cắn trái ớt nửa thì nghĩ, bỏ cho nó một nhúm lúa hay vài hột bắp tươi cho nó ăn để nó quen người.
    Cứ thực hiện như vậy khoảng 3 ngày là bảo đảm vẹt hết cắn và trở nên thân thiện rờ mõ nó cũng không cắn nữa.
    Lúc này nhìn nó dem dúa, không sao, lấy nước trà nhạt phun tắm cho nó phơi nắng là OK.

2. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cách này có vẻ dân dã quá nhỉ !! vulong nuôi vẹt, thuần vẹt chưa bao giờ dùng cách này !! cám ơn chaomaobongbong nha vulong sẽ thử !! cứ theo sách vở hoài cũng không ổn tí nào !! nếu cách của chaomaobongbong thật sự hiệu nghiệm thì sẽ rút ngắn thời gian hơn đến 2-3 tuần theo như cách thông thường !!

3. hoangnguu

hoangnguu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cách của bạn cũng hay đó. À nhưng sao mà phải tắm = nước trà nhạt thế, có td gì ko?

4. chaomaobongbong

Thích đã nhận:
    168
    Cho nó sạch ớt bám vào lông
    Tương tự khi bạn ăn ớt quá cay, uống 1 ly trà đậm sẽ hết
    hihi

5. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    ah mà chaomaobongbong cho vulong hỏi nếu nó ko cắm mà nó né ngón tay của mình thì làm sao ??? như vậy đâu có đút trái ớt cho nó nhằm được !!!

6. chaomaobongbong

Thích đã nhận:
    168
    nó né nó kg cắn thì tốt quá rồi
    hihi
    Nói chứ em thấy người ta tống trái ớt rất nhanh vào miệng nó xít nước ngay

7. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    trời nếu mà no né thì ko thể tống trái ớt dc cũng ko xịt nước được vậy là bể mánh rồi !! nhưng sao nó né mình lại tốt nhỉ nó cắn còn luyện được chứ nó né hoài sao mà luyện được !!!

8. ntphuongloan

ntphuongloan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao nuôi vẹt cũng công phu dữ vậy trời. Em định mua một con về tập cho nó nói cho vui cửa vui nhà. Anh nào có kinh nghiệm lựa vẹt giúp dùm em với. Em định sáng chủ nhật tới chạy ra đương Le Hồng Phong xem thử nhưng sợ bị người bán lừa bán mấy con vẹt "dỏm" vì chưa có kinh nghiệm. Số dt của em 0903 803 021. Xin đa tạ :O

9. chaomaobongbong

Thích đã nhận:
    168
    Mình cũng chưa gặp vẹt né,
    Có thể mình phải giử đầu nó (cái này nghỉ như vậy thôi chứ chưa thấy)
    Hay là có cách nào khác chọc cho nó tức.

10. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    lựa vẹt thì dễ lắm !! nhìn vô thích con nào thì bắt con đó !! con nào mỏ đỏ hay hườm hườm là trống còn mài thì mỏ đen nháy !! mà trống hay mái đều nói được cả thôi !! nhưng mùa này vẹt lớn lắm rồi chim ngoài chợ thì ko đẹp lắm đâu !! bạn có thể chờ đến mùa năm sau (cỡ tháng 2-3) là có thể mua chim non nuôi tốt hơn !!

to : chaomaobongbong mình giữ cái đầu nó lại rồi nhét ớt vô hả ?? các này bạo qua !!!

11. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    theo em thấy thì ko cần dùng ớt buớc gì như anh BB nói đâu. chỉ cần đeo vào ngón tay cái của bạn 1 miếng bao da vừa với ngón tay và nên nhớ là đồ giả thì phải làm cho giống. làm giống như ngón tay thật ý. rồi đưa em nó nhằn. vài lần là no chán thôi . hết cắn