Tập chơi thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi lamvuduy, 22/7/07.

1. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Chào các Bạn trên diễn đàn mình từ bên Lahán tập tành qua thủy sinh. Thứ 7 rồi mình có đến chỗ của anh Codai nhìn mấy cái hồ ảnh trưng bày nhìn hoài mà không muốn đi hihi. Mình có cái hồ dài 50cm, cao 40cm, rộng 30cm. Mình tập setup cái hồ này xin các bạn chỉ giúp mình biết cần bao nhiêu (kg) phân nền và bao nhiêu cát. và chỉ mình thêm một vài loại cây dể sống không cần CO2. Chân thành cảm ơn.

2. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bạn thích vậy thì theo mình bạn nên chơi một cái nền tự chộn đi. Mình sẽ tính sơ bộ giúp bạn nhé:
    2kg đất sạch Tribat
    2kg cát xây nhà
    2kg đất sét bột
    1kg tracatu
    0.5kg phân con trùn đỏ hoặc 0.5kg ABO giá 35k (không bít đúng ko )
    0.5kg tro
    Trộn đều rùi cho nước vào tạo thành 1 lớp nhão nhão rùi cho xuống hồ ( lớp 1 )

sao đó tới lớp 2 lớp này đơn giản thui 1.5kg đất sạch Tribat và 1.5kg cát xây nhà trộn đều và cho nước zô thành nhão nhão giống trên rùi đổ nó lên trên lớp 1 ban nãy.

Mua thê 8kg đến 10kg sỏi 1.5 or 2 mm rải lên trên cùng có thể cho thêm vài viên lớn lớn trang trí sao cho đẹp. Vậy là xong cái nền

Cho nước nhẹ vào khoảng 5 đến 10 tiếng và rút ra 3/4 là có thể trồng cây vào rùi. Sau đó thì bơm đầy nước vào. Không bít bác ở ngoài đấy kiếm mấy thứ này dễ không.
    Hay bác hỏi thử mấy ông Ở phan thiết cùng diễn đàn coi.

Cây thì có thể trồng tảo lá xoắn, hẹ nước, đuôi chó ... ( không nhớ tên nữa nói chung cứ trồng thử xem)
    Dèn mua cây Jebo 30 hay 40 cm gắn vào cùng cái lọc thác nhỏ nhỏ nữa giá 30k.

Hic không bít đủ chưa nữa, có ai bít thêm thì cho vài ý kiến nữa nhé.

3. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Cảm ơn bạn babymoth nhiều mình sẽ làm theo cách bạn chỉ.

4. discus_red

discus_red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hay thật nhưng tốn hết thảy bao nhiêu $ nhỉ ? Em không có nhiều tiền,muốn làm theo các bác lắm !

5. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái nền thì chẳng tốn nhiêu cả tổng chi phí không quá 150k đâu kể cả sỏi để trang trí đèn và lọc ( đèn là tự làm máng nha chứ mua 1 máng hiệu 150k chứ chẳng chơi).
    Còn thực sự thì như mình đây đã làm wa rùi mỗi lần setup một cái hồ chỉ mất khoảng 200k là cùng.

6. haviphong

haviphong Member

Thích đã nhận:
    1
    ặc nếu rẻ thế thì mình cũng làm thử vài cái chơi cho biết kinh nghiệm sẵn nhân giống luôn, hihi