Tập luyện cho cá với mong muốn lên đầu vừa ý!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi emgailangson, 22/6/07.

1. emgailangson

emgailangson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các anh. Em là người mới chơi cá la hán nhưng em rất mê. Ngày nào em cũng lên mạng để học tập những kinh nghiệm quý báu mà các anh trao đổi trên mạng. Hiện tại em đang nuôi một con kamalau (do người bán nói thế thôi) cũng tạm gọi là đã lên đầu, cá đã được 3 ngón tay. Em luôn cố gắng tìm cách để chăm sóc cho cái đầu của em nó ngày càng phát triển thêm. Mấy ngày vừa rồi, một ngày khoảng 4 lần, một lần 15 phút em bỏ vào chung với chú cá kamalau của em một con cá la hán khác (nhỏ hơn 1 xíu và lẽ đương nhiên là cá xấu, bỏ đi). Kết quả:
    - Lần đầu tiên hai chu cá lao vao nhau làm một trận đại chiến ra trò. Hai chú, chú nào cũng trầy vi tróc vảy một chút. Do chú kamalau nhà em lớn hơn nên đương nhiên thắng thế và ít bị thương tích hơn trong cuộc hỗn chiến này.
    - Lần 2,3,4....: Khi bỏ chung vào chú kamalau hoàn toàn chiếm ưu thế và chủ động trong cuộc chiến. Con cá tội nghiệp kia chỉ biết phòng thủ là chính...
    * Sau 5 ngày, chú kamalau nhà em thay đổi hoàn toàn. Đầu phát triển rất to so với trước đây. Cá sung lên nhiều (trước dây rất lười biếng). Em thấy cách này cung có hiệu quả nên muốn chia sẻ cùng các anh. Các anh co cách gì hay hơn để làm cho cá mau lên đầu thì bày vẽ giúp em với nhé. Em cám ơn mấy anh nhiều nhiều.

2. hamlong

hamlong New Member

Thích đã nhận:
    0
    b-( bạn cũng có thể cho chúng soi kieng
    1ngay vai lan

3. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cách này anh cũng thấy hay đấy, nếu có thời gian và tiền bạc (mua cá mồi ) thì nên làm.

4. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm như vậy rất tốt cho đầu cá ,cá kè rất hiệu quả nhưng ko nên thả chung như vậy nên có 1 tấm kính ngăn cách hoặc để vào hồ bên cạnh như vậy nó cũng có thể thấy nhau và vẫn hiệu quả như thường,nếu thả vào như vậy ẩu đả có thể làm chóc vẩy và mất 1 thời gian để mọc lại!!!!!

5. emgailangson

Thích đã nhận:
    0
    cam on anh Hongthuat, em cung thấy lo lo khi thả hai chú cá vào chung hồ, lúc nào cũng phải theo dõi, thấy ẩu đả dữ dội quá là em phải can chúng nó ra ngay

6. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cách kè trực tiếp này chắc cũng nhiều người biết nhưng dám nghĩ dám làm như bạn emgailangson quả thật ít ai can đảm thử (co lẽ do sợ con cá kia gây tổn thương cho chú cá chiến của mình :D - và mình là 1 trong số đó :D :D :D) cho nên chỉ dùng cách kè kiếng, kè mái hoặc trống qua 1 tấm kính

7. emgailangson

Thích đã nhận:
    0
    hihi, em cũng mạo hiểm 1 chút thế thôi, lần đầu thấy cá bị tróc một ít vảy em cũng cảm thấy xót xa lắm lắm, đêm ngủ không được luôn

8. Aquamarie 001

Aquamarie 001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là 1 kinh nghiệm rất đáng học hỏi!Nhưng em thì ko dám thử đâu=; Bởi vì có thể trong lúc chúng đang một mất một còn như thế lỡ con la hán kia quẫn quá cố gắng chống cự,quay sang cắn lại cá la hán nhà mình (cũng giống như người với người ấy mà:devil: ) cắn đâu ko cắn,cắn trúng con mắt thì tiêu!=(( Và còn nhiều trường hợp khác chúng ta ko thể tưởng tượng được!Theo em cách an toàn nhất là soi gương hay ngăn 1 ngăn riêng cho cá mái vào để kè cho đầu to hơn!>>>>Đó là những phương pháp truyền thống nhưng rất có hiệu quả và ko làm tổn thương tới "cậu ấm" nhà ta........:D

9. luuthehoa

luuthehoa Member

Thích đã nhận:
    0
    =)) may anh cho em hỏi có thể cho cá chép bự vào được ko? chắc cá chép bị dí liền đó=))

10. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    khuyên bạn nha, lần su đừng dại dột như thế, cho vào trực tiếp thì tất nhiên cả 2 sẽ đều bị thương, tốt nhátlà cho kè với cá mái, ngăn cách bằng tấm kính nha, hoặc có thể cho soi gương ngày khoảng 1h thui như vậy nó sẽ ko chán, nếu muốn ỏ trực tiếp thì kiếm con nào hiền lành đó (chỉ biết chạy ko biết chống cự)như vậy sẽ làm cho cá xung hơn điển hình là cho cá sặc vào, vài dòng đóng góp

11. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên cho cá nhỏ vào cho cá bạn rượt, đồng thời phải cho cá soi gương đều đặn. Nhất là phải cho ăn đầy đủ. Chúc may mắn !!!

12. FILLIP

FILLIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Chào bạn,

Một trong những niềm vui của người nuôi cá la hán là đầu to nhưng cách bạn đang làm theo mình hơi tàn nhẩn. Làm con vật nên nó đâu có quyền "tự tử" chứ nếu nó được quyền chắc nó đã quyên sinh cho nhẹ cái kiếp cá rồi.

Bạn đã có con cá nhiều tiềm năng lên đầu, vậy bạn hảy chú ý chăm sóc tốt, đảm bảo môi trường sống, thức ăn,... Còn cách thả cá vào cho con lớn cắn, bạn nên chọn cách ngăn kiếng như nhiều anh em đã đề cập thì hay hơn.

Thân,

Công Phúc