Tập nuôi Cu cườm

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi LacViet, 24/11/07.

1. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Mình thấy các bạn trong diển đàn mê chim cu quá nên cũng tập tành nuôi chim cu. Đây là hình 2 con mình mới tậu tuần trước. Các bạn thấy thế nào? Bên Mỹ hiếm có nên không biết nuôi để nghe gáy có được không? Chúng nó chưa có gáy chắc còn lạ lồng và chổ ở. Cả 2 con không rỏ con nào là trống hay mái.
    Con này có màu lông đậm:
    Con này có màu lông nhạt hơn:

2. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Bác cho hỏi cu này ở VN hay ở Mỹ vậy? Sao màu của nó đỏ dữ vậy?Các tiền bối hãy nhận xét hai chú này đi cho em học hỏi với.

3. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Bạn tậu 2 con này ở Mỹ thì chắc có lẽ nó sẽ gáy , tùy lâu hay mau mà thôi . Chỉ sợ mang từ tiểu bang này sang tiểu bang khác lạ chổ chắc nó sẽ lâu gáy . Mà bạn cho hỏi giá 2 con gáy này ở Hoa Kỳ giá bao nhiêu vậy ?

4. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Hai con này là ở Mỹ, không biết rõ nguồn xuất xứ từ đâu. Em mới mua về nên chắc cũng khá lâu mới gáy được chắc vì còn lạ chổ, lạ thức ăn và em cũng chưa nuôi cu hay bồ câu bao giờ. Hai con này em mua mỗi con $40 US. Giá như vậy là rẻ vì em quen một người bạn mua số lượng nhiều. Giá bình thường em thấy cũng phải tới từ $70 đến $100 US một con.

5. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Úi cu bên đó sao mắc thế 40$ Us lận á , bên VN chỉ có 200k là gáy như sấm rồi

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Hàng ngoại mà bác!

Chim gáy việt nam mang sang Mỹ thì là hàng nhập ngoại rồi!

7. cuonghd

cuonghd Active Member

Thích đã nhận:
    4
    2 em đó em ở dưới là đực .2 em này nhìn cũng được nhưng lâu nổi .2 em này không dưới 2 năm tuổi lồng . nếu giá đó thì không đắt so với thu nhập ở bên đó đúng không bạn ? nếu bạn muốn gáy thì treo gần nhau . chúc thành công .

bác nào nuôi chim gáy đẻ thì pm với tui nha . Giao lưu học hỏi là chính .vì em là thành viên mới nên xin các bác chỉ giáo .xin cảm ơn .

8. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Bên này hàng VN được gọi là hàng ngoại rồi, lại hàng hiếm nên giá mắc lắm. Đối với mức lương sống căn bản ở đây thì kể ra cũng không đến nỗi mắc lắm nhưng so với giá mấy con cu hay bồ câu thông thường bên Mỹ thì cu cườm mắc gấp 4 lần.

Anh Cuonghd: Anh nói đúng đó. 2 con đó có lẻ là 2 con đực hết vì lúc em mua không biết con nào trống mái nên bắt đại. Người bán nói con màu đậm là con trống nhưng không bảo đảm con màu nhạt là con mái hay trống. Hôm nọ em bắt chúng ra coi hai cái xương sau đít thì thấy khoảng cách giữa 2 cái xương sau đít của cả 2 con cu rất nhỏ nên chắc là cả 2 đều trống. Theo mấy người nuôi bồ câu nói nếu khoảng cách giữa 2 cái xương sau đít nếu nhỏ là trống mà nếu rộng (để đẻ trứng) là mái.

9. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Nhưng liệu bác đã so sánh với con mái chưa? như thế anof là to và như thế anof là nhỏ nhỉ?em cũng đang định mua 1 con về nuôi nhưng chưa biết thế anof đang học hỏi kinh nghiệm để đi tậu hàng cho chuẩn.mong các bác chỉ giáo.

10. Vidolaem

Vidolaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhìn 2 e này thấy khác hẳn với chim VN nhỉ, nhìn màu của nó lạ wá. Pác nghe nó gáy thế nào, rõ hay bị ngộng jì ko. Em thì ko tốn tiền mua vì có người cho, đem ra tiệm thì đc định giá là 600k, đi rừng cũng nhìu goài

11. cuonghd

cuonghd Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Tôi cũng có vài em cu gáy nhưng là chim non nuôi nên chưa đi bẫy bao giờ, bây giờ tôi có 1 đôi đang đẻ .Vì tôi mới tập chơi nên mong các sư phụ chỉ giáo và trao đổi kinh nghiệm.[YT][/YT]

12. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Mình thì chưa so sánh với con mái nhưng người bán họ nó con màu đậm là con trống vì họ nghe thấy nó gáy rồi. Mình chỉ so sánh khoảng cách xương giữa 2 con mình có thôi vì ở bên này rất hiếm.

Cả tuần nay mình đi làm từ sáng đến tối mịt mới về nên không biết chúng có gáy, gù gì không. Để cuối tuần này ở nhà rình xem chúng có gáy không.

Anh Cuonghd: anh nuôi cặp cu đẻ ở trong cái lồng bao lớn? Em hỏi vậy là vì em cũng có ý định nuôi đẻ nên hỏi anh để lấy kinh nghiệm.

13. cuonghd

cuonghd Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh Cuonghd: anh nuôi cặp cu đẻ ở trong cái lồng bao lớn? Em hỏi vậy là vì em cũng có ý định nuôi đẻ nên hỏi anh để lấy kinh nghiệm.
    Mình nuôi trong lồng cũng rộng bạn ạ .chiều cao khoảng hơn 2m ,dài 2m và rộng 1,5m .Nhưng trong đó mình còn đặt 1 hòn non bộ nữa nên mới rộng chừng đó.Còn nếu bạn mà chỉ nuôi chim thôi thì không cần rộng như vậy làm gì .Nhưng nếu bạn nuôi đẻ thì bạn phải đặt lồng dưới đất hoặc đổ cát vàng vào nhé.Lưu ý là trồng cây ở trong đó và cuốn sẵn tổ cho nó nhé vì trong đó không dễ kiếm những cành cây khô hoăc rác để làm tổ như ngoài tự nhiên.Nếu đôi chim của bạn mà đươc khoảng 2 năm rồi mà chưa đẻ trứng thì đó là 2 con đực rồi,bạn nên kiếm 1 con chim mái khác đã đẻ trứng ở trong lồng rồi hoặc nhờ người biết chơi chọn hộ1 con ,Hoặc bạn xem trong diễn đàn" những bài viết hay về chim cu gáy " đó để tham khảo.Khi nào thành công nhớ báo tin cho mình bạn nhé.Chúc bạn thành công !