tập nuôi

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi tiachop, 29/10/07.

1. tiachop

tiachop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi cho em hỏi 1 cặp cá rồng trống mái là 1 con râu cong xuống 1 con râu thẳng ra phía trước phải hông các bác???????

2. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Con cụp râu xuống là con trống, còn con vênh vênh tự đắc là con mái... Hì hì.
    Phân biệt trống mái không giản đơn vậy đâu bạn... trên 4r có nhiều bài viết về chủ đề này dzồi... tuy nhiên, vấn đề này chỉ nên dành cho các bán chuyên gia... vì mình đây có đủ khả năng nuôi cùng 1 lúc tới 2 Em...! để xem xét, sờ mó, đánh giá trống mái.

3. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hiện nay việc phân biệt cá rồng trống hay mái cũng chưa có tiêu chí rõ ràng chủ yếu chỉ dựa vào một số điểm như cá trống thì màu sắc đẹp sặc sỡ hơn,thân mình rộng bản,râu và càng dài hơn,vòm họng của cá trống nhìn thấy đây đặn hơn(vì sẽ là túi chứa cho cá rồng con trú ẩn khi mới nở).Mặc khác,cá rồng nhập khẩu vào VietNam theo mình biết thì không có cá mái hoặc rất ít hoặc đã bị triêt sản vì các trại cá vẩn muốn chiếm độc quyền xuất khẩu.Nhưng có nhiều thông tin tên mạng thì hy vọng VietNam trong vài năm tới sẽ có cá rồng Made in VietNam.Mong lắm thay.Vài ý kiến đóng góp theo những bài viết đã được xem tên 4Room.Mong bạn tìm hiểu thêm.Tiện thể nhờ bác Alive Againt chỉ bảo thêm cho anh em.

4. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Cá rồng trống hay mái thật khó phân biệt bằng mắt thường .Trước đây trong diễn đàn tôi có thấy 1 bài phân biệt về cá trống mái bằng hình ảnh.Như phân biệt bằng khoảng cách mắt đến miệng , cách 2 con bơi với nhau..thường nếu 1 cặp con mái hay bơi theo "chồng"...còn vấn đề triệt sản mình có nghe nói đến nhưng k rõ như thế nào .Nhưng cho dù không triệt sản chúng ta vẫn chưa có điều kiện phát triễn được những trang trại có quy mô như Malay va indo....

5. tiachop

tiachop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

cảm ơn các bác đã cho em bít thông tin em đang tập nuôi nên ko bít

6. hotung202

hotung202 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hình như con trống có cai' miệng to hơn con cái vì sau này phải ngậm trứng trong mieng mà.em chỉ biet co thế.......muốn bit kỹ hơn thử hỏi mấy bác co kinh nghiệm đày mình xem sao....

7. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Phân biệt cá có lẽ ko đẽ đâu,nếu nuôi nhìu thì còn mong có cả đực cả cái.Chứ nuôi 2~3 con thì...an phận..ở chùa( chịu ko?)