Tập tành chế lọc HVT

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi roriron, 28/5/12.

1. roriron

roriron New Member

Thích đã nhận:
    5
    Em mới tập chơi thủy sinh, vì nhà nghèo ba má đông nên đành chế lọc HVT xài đỡ, các bác cho ý kiến :applause:
    Cái lọc này giống lọc HVT, chỉ có điều em đưa bơm ra ngoài cho đỡ chiếm diện tích bên trong lọc và nhất là không cần khoan ống luồn dây điện, dễ lắp đặt + an toàn. Vì lọc ngoài đặt thấp hơn mực nước nên coi như máy bơm vẫn chìm trong nước luôn.
    Em thấy nhiều bác sợ phải mồi nước mỗi khi mất điện, nếu lọc không bị rò rỉ thì khi mất điện nước vẫn còn đầy trong lọc nên cứ thế mà chạy lại thôi, chẳng phải mồi lại gì hết. Kể cả khi thay nước thì cứ tắt bơm, giữ nguyên ống xả và hút ở trên cao để nước không bị chảy ta là được.
    Ngoài ra em có khoan thêm 1 lỗ ở ngay đầu hút của máy bơm, cắm ống CO2 vào, nhờ cánh quạt máy bơm đánh tan luôn :laughing:
    Em chỉ gặp vấn đề ở phần nắp, vì không muốn dán cứng phần nắp để sau này còn tháo ra vệ sinh nên em phải lấy dây cao su cột, nhưng phải khó khăn lắm mới không bị rỉ nước. Sắp tới chắc em sẽ làm lại nắp lọc theo bác Thành Nhân vừa tiện vừa đẹp :applause: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=60261

2. roriron

roriron New Member

Thích đã nhận:
    5
    Em post lại hình!
    [​IMG][/IMG]

3. tuancap

tuancap CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    691
    Để máy bơm ở ngoài sẽ bị nóng máy chắc bị cháy mất.theo mình nếu bạn làm đẹp hơn của bac hvt ,giá thanh rẻ hơn thì hãy làm.nhìn mất mỹ quan quá

trumbuonlaulc and datmoc like this.
  4. cathuysinh

cathuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    bác chế cái này nhìn như thiết bị y tế vậy, có cải tiến gì không bác?

5. sieu_nhan

sieu_nhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    nhìn khá là lạ mắt :D nhin dụng cụ truyền nước ..........

6. TenGiDay

TenGiDay Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh ra mấy tiệm cơ khí đối diện BV Thống Nhất mua mấy cái khóa gài về bắt vào nắp là cứng ngắc luôn, nhìn mỹ quan hơn
    Khóa gài ra mấy tiệm cơ khí đối diện bệnh viện Thống Nhất hướng Lý Thường Kiệt, nhiều size để lựa chọn
    Đầu CO2 làm bằng que kẹo mút nhét bông gòn thì phải?

7. lululu

lululu Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Theo mình bạn nên chế lại kiểu bình nước khoán 20 lít rất tiện và dể gia công dạng ống nhựa này mình cũng đã từng làm rồi nhưng cực công lắm.

8. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Kết quả tới nay ntnao rùi bác,máy vẫn chạy ngon chứ?