Tập tành làm máng đèn=ống 220

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi ngonamdauquan, 13/10/08.

1. ngonamdauquan

ngonamdauquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mua về và cưa làm đôi :
    Cưa xong rùi xịt
    Máng đã đẹp trai
    Tiếp đến là chuẩn bị đèn, mình kô chơi đèn gắn tăng phô mà mình chơi đèn mạch điện tử (sài cũng ok lắm), mua về mình tháo mạch ra và hàng chỉ lại cho mạch chắc chắn vì cũng biết 1 chút về điện nên mạch điện tử sài vẩn ok, và thêm 1 bóng đèn tiết kiệm diện, hình em nó đây, đặt để ướm thử vừa máng chua7
    kô kiếm được công tắc nhỏ đành chơi luôn công tắc thường cho rẽ luôn
    Và máng đã hoàn thành để vào hồ chiếu sáng thử
    Và việc dán máng mình làm theo cách của anh Hồng Két nên công đoạn này mình kô cần post các bạn cũng đã biết. Đây là thành phẩm đầu tay của mình xin các bạn cho mình 1 số ý kiến hen. Theo mình biết thì mạch điện tử sài cũng tốt lắm, nhưng khi mua về nhớ gia công lại 1 chút thì tuổi thọ của nó cũng cao lắm. Khi gắn bóng tiết kiệm điện phải gia công sao cho cứng cáp 1 chút, vì mình thấy bóng tiết kiệm này hay rớt ra lắm, 1 chút ý kiến nữa có gì sai sót các bạn bỏ qua hen! Thân!

2. hiepsy19

hiepsy19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Hi, mình nhận xét chân tình đây đừng có trách đó.
    Bạn nên xem lại các vấn đề sau:

1. Thẩm mỹ
    2. Chất lượng ánh sáng

Với hồ nhỏ của bạn thì không cần dùng ống fi 22cm vừa tốn vừa nặng. Còn về công tắc theo mình chỉ cần làm 1 cái trên dây hoặc không cần cũng được vì:
    1. Bật đèn thì bật tất cả
    2. Tắt thì tắt tất cả và hình như không bao giờ bật 1 tắt 1 - đại loại thế.
    Không làm công tắc hoặc làm 1 cái trên dây thì sẽ đỡ tốn công, đỡ tiền và trông gọn đẹp. Đồ tự chế cốt yếu là hiệu quả và thích, không cần phải đúng nguyên bản (nếu làm theo một kiểu nào đó)
    Chỉnh sửa lại cái đèn này cũng dễ, hy vọng bạn sẽ có một bộ đèn vừa tốt, vừa đẹp vừa rẻ.

3. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    nhìn ko đc pro lắm...thẩm mỹ nội thất ko có...chỉ mới có đc ngoại thất............^^

4. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo em thì bác nên làm xong rồi mới sơn để ko làm trầy lớp sơn. Dùng sơn bóng nhìn ko pro lắm, dùng loại sơn mờ thì đẹp hơn.
    Gắn 2 cái công tắc to đùng trên máng làm mất cả thẩm mỹ, công tắc nhỏ ở tiệm điện bán đầy mà 3k/cái thui.
    Hai đầu máng sao bác ko kiếm ji bịt lại cho đẹp.
    Bác tham khảo đèn kiểu ADA của a Cuội xem sao.
    Đèn bác dung loại gì vậy, thông số thế nào, bao nhiu 1 cái ạ (hỏi vậy để nếu đc em đổi bộ đèn luôn cho gọn nhẹ, đỡ nóng). Ballas điện tử của nó gắn luôn trong đầu đèn hay để rời mà bác hàn lại nó đc vậy (bác có thể chia sẻ kinh nghiệm "độ" lại đèn cho ae biết đc ko)?

mình nghĩ nội thất có ai giở lên nhìn đâu mà sợ:D:D:D

Last edited: 13/10/08
  5. TienQ7

TienQ7 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái đèn này mà Sir Amano thấy chắc phát khóc quá bác ơi,:- S, hy vọng sản phẩm hoàn chỉnh sẽ dễ nhìn hơn(vài lời góp ý có gì không phải mong bác bỏ qua nha:D)

6. vitpro

vitpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    mới tập tànhh như vậy là rất khéo tay đấy bạn à chúc mừng đã có sản phẩm mới nhé

7. thienbibo

thienbibo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nhìn đơn giản quá héng.Xài có gặp trục trặc gì hok anh?.Hum bữa em cũng chế 1 cái máng bằng ống nước dzị nè.Mà mở lên 1 hồi nó chảy ra nó quẹo xuống lun.Xém chút là tiu đời rài.hix..hix (T___T)Từ đó tởn lun.Hok dám tự chế đèn nữa lun.(^_^)

8. Andydinh77

Andydinh77 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    mình cũng định chế một cái máng cho 2 bóng,nhưng sợ sài thì bị chảy nhựa nên đang định làm máng bằng inox,anh em nào có kinh nghiệm thì tư vấn dùm nhé

9. ngonamdauquan

Thích đã nhận:
    7
    Anh Sài vẫn ok mà Thiên, bật 8 tắt 8 bình thường kô cong kô quẹo gì hết.

10. ngonamdauquan

Thích đã nhận:
    7
    Đèn nhỏ này thì 8w x 3, Mạch điện tử của nó gắn ở dầu máng, dùng dao tách ra sẽ thấy 1 miếng mạch nhỏ ở trong, hàng lại mấy cái người ta chấm chì lại, vì khi sản xuất đèn này chấm chì theo công nghiệp nên chấm rất sơ sài dể chảy ra, làm xong lấy keo dán sắt hay keo con chó dán lại vậy là xong, còn đèn tròn thì 15w. Cám ơn bác đã quan tâm

11. ngonamdauquan

Thích đã nhận:
    7
    à mà có nhiều loại như vậy lám8w , 10w, 20w,....... tùy theo mà mạch điện tử thêm 1 ít tụ điện thôi.

12. thienbibo

Thích đã nhận:
    5
    Tại lúc đó em làm đại,hok có ngâm cứu kỹ lưỡng.Lần sau có làm phải ngâm cứu kỹ càng trước khi làm mới dc.Cảm ơn anh đã share kinh nghiệm (^_^)

13. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    hehehe e ngâm cứu kỉ dử hé,tới 4h rưỡi rồi mà chưa chịu ngũ luôn hihihi

14. thienbibo

Thích đã nhận:
    5
    Em ghiền spam forum quá nên ngồi ngâm cứu hết topic này tới topic khác,1 hồi nhìn lại 5g mấy sáng lun,em mới đi ngủ.hìhì.

Bi giờ em biết òi.Phải có miếng phản quan.Còn em làm hum bữa hok có miếng phản quang.Dzí lại hình như loại ống em mua nó mỏng quá.Rút kinh nghiệm đợt sau.(^_^)

15. Baby lean bot

Baby lean bot Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái tấm phản quang đó mua loại decan cũng được, nếu tiết kiệm, bạn thử hỏi Itachi xem có còn dư tấm phản quang ko. Loại đó dùng tạm được thôi. Nếu Itachi ko còn thì bạn PM cho mình, bữa nào đi off mình cho bạn 1 miếng.
    Nếu bạn mua ống nhựa loại cho ngành nước thì cái nào cũng như nhau thôi. Mình nghĩ bạn nên dời tăng phô ra khởi cái máng đi, đừng để đèn gần ống nhựa quá. Nếu bạn mún rõ pm cho mình theo nick này: pham_huu_minh_tri@yahoo.com Thường chỉ lên vào buổi tối từ 9h->11h.
    Mình sẽ gởi cho bạn cái hình đèn tự chế của mình để bạn tham khảo.

16. timhieuthongtin

timhieuthongtin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn ơi có thể nói rỏ hơn về loại đèn bạn sài k? nếu ra tiệm điện mua thì nói là loại gi? nếu được cho giá luôn :laughing: vì mình không rành về điện :D. Cho mình hỏi tại sao bạn dùng thêm đền compact dây? nếu mình sài 4 bóng compact luôn thì có được hok? có ít gì cho cây thủy sinh k bạn? thank.

17. ngonamdauquan

Thích đã nhận:
    7
    Bạn sài đèn compact kô thì vẫn được chẳng có sao cả, mình sài 1 đèn compact vì mình định làm giống ánh sáng mặt trời chiếu vào 1 bên lúc chụp hình cho đẹp, để chiều nay mình post hình lên lúc chụp hình dùng 1 đèn đó. Còn đèn mình nói là đèn sài= mạch điện tử, kô tăng phô, kô chuột gì hết. Bạn ra tiệm điện nói bán '' bóng và máng '' sài mạch điện tử là ngưới ta đưa à, còn giá cả thì tùy loại w lớn nhỏ, mình mua đèn 8w và máng chụp đèn là 23K. Cám ơn bạn quan tâm. Thân!

18. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    bác này làm như vậy thì càng lợi ngắn nhưng hại dài ăn điện đã lun mà chất lượng ánh sáng vấn ko tốt cho lắm

19. sieudylan

sieudylan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bộ đèn tự chế của bác này nhìn cũng không được thẩm mỹ cho lắm, theo minh thì bác hãy cải tạo lai một chút nhìn cho đẹp.Chúc bác có một bộ đèn vừa ý