Tất cả những ai muốn tranh luận về chim Trung Mang..hãy vào đây

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi cadn, 18/12/10.

1. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    Thân chào ACE thành viên,

Thời gian qua có rất nhiều thông tin về dòng chim này, khen có, chê bai có, nhưng để hiểu và "chơi" được dòng chim này 1 cách tường tận thì chưa mấy ai; nhất là trong cộng đồng mạng.

Vậy, CADN tôi tạo ra topic này muốn, những ai đã biết, hiểu...về dòng chim này, vào đây cùng tranh luận với tôi và 1 vài AE am hiểu, để ACE các vùng miền không phải "tiền mất tật mang".

Những ai gọi là am hiểu dòng chim này, cá nhân tôi mời vào đây tranh luận để thực rỏ trắng đen.

Thân mời,
    CADN

2. G_Nam

G_Nam Member

Thích đã nhận:
    22
    Theo em thì hay có dở có.nhưng giá mắc quá trời luôn.

KtsBim, paranoidx and ÂuSìGòn like this.
  3. ndquochuyitdn

ndquochuyitdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    bác sơn chơi cái tựa đề y bác trực ấy nhỉ

KtsBim, cadn, G_Nam and 1 other person like this.
  4. zNavy

zNavy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    Mời các bác đê! Hôm trước thấy nhiều người ý kiến Trung Mang vs Huế mà!

G_Nam thích bài này.
  5. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Mình không thích Trung Mang vì Trung Mang phải đấu hót với Trung Mang mới ra được hết giọng, một điểm yếu là Trung Mang không thể đấu với các giọng chào mào khác, nhất là tham gia Thi Hội. Một con chim hay khi treo kè đấu với các con khác phải xổ giọng ngay, giọng phải dài, luyến láy và đảo giọng liên tục và ché để dọa đối phương. Còn Trung Mang thì cứ bình chân như vại. Trìu....trìu......Trìu....trìu......Trìu....trìu......sau đó mới xổ một giọng dài. Trung Mang mở đầu câu buồn như bài hát Bong cây Kơ Nia......B........u.......ổ..........i buổi sáng em làm rẫy
    Clip Trung Mang đây để các bạn tham khảo :
    http://www.youtube.com/watch?v=0GkDXOVFWnQ&feature=related

Hungvq, KtsBim, Welcomecrest and 5 others like this.
  6. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    bác này nói không mê trung mang mà lại lấy ngay clip chú chim 9d của Duyhoian ra làm ví dụ. Nói thật là em không rành về giọng trung mang(có thể nói là không biết gì luôn), nhưng để có một chú chim như trong clip trên thì chắc gì suốt đời chơi chào mào đã dễ gì gặp được. mà gặp rồi, người ta có bán chắc cũng không dám bỏ tiền mua. Hihihihihi.

KtsBim, cadn, thangqn and 4 others like this.
  7. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Diễn đàn càng ngày càng buồn....cố lên nào anh em!! he he

KtsBim thích bài này.
  8. Longkucku

Longkucku Member

Thích đã nhận:
    178
    Anh Sơn à. Em cũng muốn tranh luận với anh một chút về chim Trung Mang, có quá nhiều ý kiến em cũng không biết thế nào. Anh rảnh gửi ra HN cho em 1 hoặc 2 chú Trung Mang chơi cội tốt em chơi qua 1 mùa xem thế nào nhé, lúc đó mới có ý kiến ý cò tranh luận được anh ạ. Có gì alo em nhé. Thanks anh.

KtsBim, cadn and ÂuSìGòn like this.
  9. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    Thực sự chim dòng trung mang giọng rất hay, dòng chim từng vùng có giọng hót riêng, khen chê làm chi. Còn chim thi hội để chim so kè hơn thấp chẳng để làm gì, có khi chủ nhân những chú chim đó lại thấy mình là nghệ nhân lại ra chỗ đông người thì lại chém gió. Chết thật........

KtsBim, cadn and ÂuSìGòn like this.
  10. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Cái này anh em ta nên nhìn nhận 1 vấn đề hay hay k hay của dòng chim TM, những ưu điểm của dòng chim này, những khuyết điểm, dòng chim nào cũng có những cái này, coi qua coi lại các bài ae post có 1 số bài toàn chém gió mà k nói nguyên nhân và giải thích. Nếu đã tranh luận thì ae nói rõ hơn những khuyết điểm của dòng TM so với những ưu điểm, khuyết điểm của dòng chim các bạn hiện có, để chúng ta có thể nhìn nhận chính xác hơn trên tinh thần là đóng góp chứ k phải tinh thần chém gió nhá

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:04 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:00 AM ----------

chuyện chơi chim thì giá cả rất vô chừng bạn ạh, tại sao có những dòng chim giá con bổi chỉ vài chục ngàn nhưng cũng có dòng chim tại sao giá hàng trăm, triệu Cái giá này là thực hay ảo, do ng mua cảm nhận thấy có thích đáng k, có những dòng chim mặt bằng giá đã có như mua 1 con chim thuộc tầm vài mùa chơi dc thì mặt bằng giá khu vực hay dòng chim đấy nó tới đấy thôi thì ae mua còn biết dc cái giá, nhưng có những dòng chim quả thật chuyện cái giá nó vô chừng, phụ thuộc ng mua và ng bán thôi. Mắc với ae chúng ta chơi nhưng nhiều khi lại vừa túi tiền với ng khác thì sao

khacgatre, KtsBim, G_Nam and 3 others like this.
  11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    vậy theo em bác pót lên chú chim cho là hay nhất từ trước tới giờ của dòng chim Trung Mang của bác đi người không biết như em cũng như người am hiểu sẽ có đánh giá chú chim đó, chứ bác cứ đưa ra khiên gió thì phải chém gió chứ chém bác được gì hixhix....tại vì trong diễn đàn chưa chắc ai đã có lần nghe chim dòng đó hót mà có nghe cũng hông biết cái giọng đặc thù là thế nào chỉ có bác mới hiểu, giống như bác muốn người ta đánh giá sp của mình thì bác phải cho thử cho xem,rờ mò gì đấy....không riêng gì dòng chim của bác mà các dòng chim ở các nơi khác cũng thế, em nghe như mơ hồ...tại vì các bác nói chim của vùng tôi có thể là như thế này có thể là như thế kia nhưng tóm lại là nó rất ư là hay bạn nào tới nghe là mê liền ặc ặc ..thì đúng rồi con chim các bác tuyền từ hàng trăm con ra tnuôi ừ mấy mùa nó mà không hay có mà đem thả...
    em có ngu kiến thế này(vùng em thì cụng có mào đấy mà là chao chảo bạc má hixhix) bác nào có tâm huyết với chú chim vùng mình thì mỗi lần tóm đươc em nào thì thống kê lại xem như thế nào: giong , lông hình ,....vv mà phải có tỷ lệ trùng lặp cao từ đó đưa ra chuẩn con chim

KtsBim thích bài này.
  12. Canabis

Canabis Member

Thích đã nhận:
    27
    [video=youtube;G9mXQcfPiQ0]http://www.youtube.com/watch?v=G9mXQcfPiQ0[/video]
    các bác bảo chú chào mào này là vùng nào . bác chủ topic xem hộ em nhé

mr ray and cadn like this.
  13. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Mình đoán thử đây là chim Bắc, chim non nuôi lên (chim má trắng) đang cho ép học giọng Trung Mang. Nếu sai thì bỏ qua nhé.

KtsBim thích bài này.
  14. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    Chú này giọng chim Trung Mang, em nó là gốc lỡ hoặc bổi lên. Dòng chim này có đặc tính vậy, khi căng ra giọng dài, nhanh...hay. Nhưng khi yếu lửa đi dọng đơn khá nhiều, đặc biệt giọng chim mái.

Anh Trực tạo ra chủ để là để khẳng định dòng chim Trung Mang là người Đà Nẵng hay Hội An chơi trước, chứ không tranh luận về độ hay dỡ của dòng chim này (riêng tôi thì AE Quảng Nam chơi trước, vì ở Đại Lộc có người giữ 1 con 6 mùa..hehe).

Người có công nâng giá trị dòng chim này là anh Trực, người có công truyền bá dòng chim này rộng khắp mọi miền (nhất là cộng đồng mạng) là @DuyHoian, người làm cho dòng chim này nâng giá trị lên cực điểm là nhà báo NGUYỄN CƯỜNG (qua 1 loạt bài báo của anh, chính quyền địa phương đã can thiệp, ngăn chặn việc bẫy bắt)...hehe. Cách đây 3-4 hôm, 1 con TM 4 mùa được mua tại ĐN là 27Triệu VNĐ

Một số ý kiến các bạn muốn tôi up lên giọng chim nhà, tôi đã up lên khá nhiều. Vì chim Trung Mang trong nhà thì con đó là hay nhất và đã làm chim thầy mùa này là mùa 2. Và đã cho ra thế hệ chim Trung mang có những giọng đặc trưng mà qua những giọng này tôi nhận biết được chim vùng Trung Mang hay vùng khác (không nói đến wow..triu).

Chim vùng này nếu các bạn đã từng sở hữu sẽ thấy, hầu hết chim không đẹp mã. Nhiều con đầu, mào, đòn dáng khá chuẩn, nhưng phần đuôi lại ngắn thành ra nhìn đoản chim. Những con yếm đậm thường đi kèm mào lân và hơi lân. Chim non mùa rất khó chịu, nhất là lúc kẹp đấu. Nếu thử TM với nhau thì đấu rất hăng, còn ngược lại thì cũng bình bình, theo hướng đấu giọng là chính.

Về phần thưởng thức giọng thì phải nghe trực tiếp mới hiểu và cảm nhận. Riêng tôi thì cho rằng, chim Trung Mang có chất giọng, âm điệu khác hẳn những chim ở các vùng và gần như khó nhầm lẫn.

Để nhận biết được chim vùng này, nếu kinh nghiệm chỉ cần con chim mở mỏ kêu vẫn nhận ra (điều này tôi đã chứng minh thực tế khi đi bắt chim bổi giúp AE, và giá chim chỉ 300k/1con). Ngoài tiếng wow..triu, thì chim TM có những giọng cơ bản (khoảng 3 giọng), chính tôi cầm con bổi nhà đi test từ xã 3 đến cuối xã 4, để xem chim nhà có đúng giọng không, nên mới rút ra được vấn đề này.

Tháng 10/2009, sau khi thất bại với gần 30 con chim tơ ở nhà ép thử giọng TM, tôi vào Hội An mua 4 con tơ + lở TM về kèm... thì thành công. Chim tơ lĩnh hội được các giọng mà qua đó có thể nhận biết đúng dòng TM hay không. Và mùa này, ngoài chim tơ TM, tôi kèm thêm 1 số chim vùng khác (hầu hết chim Quảng), trong đó có 1 con tơ vùng Khánh Dương - Khánh Hoà. Thì số chim tơ này đều học được các giọng cơ bản, wow..triu, chỉ duy nhất 1 tơ Trà My là không vì chim đã có giọng trời khi còn má trắng.

Khi muốn chơi, ở hữu dòng chim này, các bạn cần tìm hiểu thật kỹ. Nếu có điều kiện xem chim trực tiếp, được bắt luôn. Chứ chỉ nghe qua lời giới thiệu hoặc qua clip thì xác suất vẫn thấp, không khéo lại tiền mất tật mang, cầm con chim không phải lại đi chê chim vùng này dở.

Chim vùng này cũng chuyên nín giọng, nhất là những âm (wow..triu). Tháng 05/2009 tôi được tặng 1 con TM già rừng, do đợt đó chim TM trong nhà cũng nhiều nên tôi đã đưa cho 1 người bạn chơi, đến tháng 01/2010 thì tôi lấy lại, kết quả nhận được 1 con chim suy hoàn toàn, mập ú. Chăm từ đó đến nay, chim sau 2 tháng bắt đầu ra lại giọng. Và chỉ cách đây 2 tuần chim mới chịu mở miệng Triu, chứ ngày trước, chú này triu xong sổ, rất nhậm chim. Vì vậy tôi nhận thấy, muốn chơi được dòng chim này bắt đầu từ chữ DUYÊN, sau đó là chữ NHẪN.

Đôi dòng chia sẽ với các bạn.

Thân chào,
    CADN

p/s : Clip con 9 điểm của @DuyHoian không phải chim Trung Mang, tiếng Triu (trìu) đó là giọng học. Vì con này tôi là người biết thứ 4 sau khi @Duyhoian mua về, mua tại Mỹ Sơn (Duy Xuyên - Quảng Nam). Con này nghe là đi bẫy Trung Mang khá nhiều nên khả năng chim học tiếng Triu này.

Last edited: 22/12/10
  15. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Chào bạn, chắc bạn cũng chỉ mới tham gia và khu vực bạn chim cm chắc cũng k có phổ biến, bạn hỏi con chim hay nhất từ giờ của TM ư, chắc bạn chưa biết lắm về dòng chim này nếu đúng vậy thì theo mình bạn nên xem qua các clip TM trên mạng đi cái đã rồi hãy phát biểu, trong các clip ngoài những tiếng Wow, triu điển hình thì các con chim này điều sẽ có giọng khác nhau khi đổ. Qua các bạn hỏi thì cũng đoán dc là bạn cũng mới chơi hoặc chỉ mới biết về các dòng chim các vùng vì như những điểm bạn hỏi như lông, hình,.... thì quả thật là... vì chẳng có cái chuẩn nào cho 1 con chim cm ở đây cả, ng chơi có nhiều cách chơi khác nhau, có ng chơi giọng, có ng chơi tướng-hình dạng ngoài, có ng chỉ chơi đấu là chính,... cho nên nhưng cái bạn hỏi trong dd này cũng đã có nhiều câu trả lời rồi. Bạn mơ hồ thì chỉ có cách kiếm chim chăm và tự cảm nhận vì cảm nhận của mỗi ng mỗi khác chim mỗi vùng có những cái hay riêng của nó. trong đàn chim k con nào giống con nào thì lấy cái gì gọi là chuẩn

KtsBim, vinhhan, Canabis and 4 others like this.
  16. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác cho hỏi tiếng wow và tiếng triu của nó là sao đi, mong bác hồi âm

KtsBim and Canabis like this.
  17. Canabis

Canabis Member

Thích đã nhận:
    27
    [video=youtube;fL2yPPopMoE]http://www.youtube.com/watch?v=fL2yPPopMoE[/video]
    gửi các pác xem thêm tý về em này

Last edited: 22/12/10
    KtsBim, PHIOMON and mr ray like this.
  18. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chào mào thay lông hông ngọt bằng than hay lửa, hay do nó chưa có tuổi lồng và chưa thuần nên nó thay lông chậm mà không đều........được cái thay lông vẫn siêng hót dù chưa thuần lắm các bác nuôi nhiều cho ý kiến nhe.............

KtsBim thích bài này.
  19. the-manorhn

the-manorhn Member

Thích đã nhận:
    25
    Thấy anh cadn có nhiều bài nói về chim TM thật là bổ ích ha ! Em cũng có nuôi mấy chú TM chuẩn ở ngoài Bắc ,phải công nhận là khi chim có lửa hót giọng rất hay dài và đảo giọng tốt ,nhất là khi TM chúng đấu với nhau. Trong đó thời tiết đẹp ,có nắng đều mà chơi còn khó vậy ngoài này thời tiết không chiều lòng người nên chim nuôi mà chẳng biết thế nào...hic..đành chỉ chơi nghe giọng ở nhà . Mang đi dợt chơi lúc chơi lúc nghỉ ,không sợ kể cả ép cạnh chim căng lửa nhưng các em nó cũng không chơi. Thời tiết ngoài này đợt này lạnh quá đã khó lại càng khó hơn ... không hy vọng gì ở mùa đông rồi chờ sang hè có nắng đều vậy >>>>>>.NHẪN.>>>>>>>>> Buồn nhất lúc xách chúng ra trường dợt ...
    Ông anh cand có kinh nghiệm về TM nuôi lấy Lửa phổ biến anh em chơi !!

20. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    p/s : Clip con 9 điểm của @DuyHoian không phải chim Trung Mang, tiếng Triu (trìu) đó là giọng học. Vì con này tôi là người biết thứ 4 sau khi @Duyhoian mua về, mua tại Mỹ Sơn (Duy Xuyên - Quảng Nam). Con này nghe là đi bẫy Trung Mang khá nhiều nên khả năng chim học tiếng Triu này.[/QUOTE]
    Xin hỏi bác cadn, bác có địa chỉ hay số đt của bác @duyhoian ko vậy, tôi cũng ở hội an nhưng ko biết bác ấy. cho em xin muốn ghé thăm giàn chim bác ấy một chút hihi cảm ơn.