Tất cả thắc mắc về chim của nuigio (post rải rác nhiều nơi)

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi nuigio, 16/10/07.

1. nuigio

nuigio Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Nghe nói lồng CM Huế và lồng Trung Quốc rất đẹp, ở TPHCM chổ nào bán lồng CM nhiều nhất.
    Giá khoảng bao nhiều 01 lồng (cỡ trung bình)

Mình cũng mới chơi chim CM thôi. Mong các bạn trong Hội chỉ giáo để học hỏi thêm.
    Nghe dân chơi Cm ở BDương nói giọng Cm ở Hốc Môn nghe không thánh thót và không rõ (tiếng trầm). Giọng ở BD thánh thót hơn và ngắn (tiếg rõ ràng).
    Mình không biết giọng Hốc Môn có khác gì giọng Bồ Công hay không. Mình cũng đc nghe vài giọng Bồ Công, tiếng nhịp dài nghe rất hay (nhưng có vài tiếng nghe không rõ do dư nhịp).

Mình mới chơi CM đây thôi, hình dáng và bộ của chim đẹp là như thế nào vậy? Xin các bác chỉ dùm.

Giọng chim Đà Lạt nghe nói rất hay? Em có nghe nói giọng chim Bình Dương (giọng tháp) cũng rất hay như tiếng lèo (dài-cao) nhà đỏ, khánh bình, sở sao (theo danh từ địa danh của BD) đó.
    Theo em giọng chim hay phải thỏa các điều kiện :
    1. Chim phải to - có hầu : tiếng to (lớn) - phải rát.
    2. Giọng ngân dài - và âm cất cao.
    3. Giọng thánh thót (tiếng trong), rõ tiếng.
    4. Tiếng kêu nào ra tiếng kêu đó (nghe rõ ràng từng tiếng một)
    Đây là quan niệm của em, có gì các bác chỉ dùm thêm để học hỏi kinh nghiệm.

Cho em trao đổi thông tin về bẫy chim CM : Hỏi ở Hốc Môn chổ nào có chim rừng để bẫy và chổ nào bán chim CM non nhiều nhất. Xin các anh cho ý kiến để học hỏi và trao đổi thông tin.

Không biết giọng chim CM Hốc Môn và Bồ Công có gì khác so với chim CM ở Bình Dương kg?
    Em nghe nói giọng CM ở Hốc Môn, Bồ Công dân chơi CM ở BD kg chơi (vì có giọng lèo nặng tiếng chim rừng), không nghe thánh thót.