Tật lạ ở cu gáy - Ngửa cổ

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi ybdamleo, 7/9/11.

1. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    ybdamleo có một chú gáy thổ đồng bổ 3, nhưng có một tật sấu còn nhát thường hay ngửa cổ, lộn mèo mỗi khi đến gần bác nào có cách chưa tật sấu này của em nó chỉ giúp, xin cam ơn

Hoàng ĐL, bdbird and Thuyet Truong like this.
  2. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    Bác cắt một miếng giấy cacton hình tròn theo lồng và treo cố định ngay sát phía trên đầu nó. Kết hợp trùm bớt 2/3 lồng lại thì có hi vọng em nó chữa được tật này.

3. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Cho nó vào lồng chứa 50 x50 x 80 cm trong đó có nhiều cành để đậu khoảng hơn tháng là hết nếu mới bị, tô đã thử và thành công , chúc bạn thành công

Thân chào

4. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Cám ơn cao kiến của thanhleduong, mình đang ép em nó trong lồng sập khá trật trội nhưng em nó vẫn cứ lộn tùng phèo như thường, có lần hình như chưa đủ tua nên chổng 02 vó lên trời, 02 cánh thì thò ra ngoài đáy lồng bị kẹt không lật lại được suýt chết may mà phát hiện sớm nên cứu được, thế mà chỉ khoảng một tháng chưa lành hẳn lại chứng nào tật đó, nhưng hình như có kinh nghiệm hơn nên không bị phơi bụng

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:01 PM ----------

Cám ơn cao kiến của thuyet truong, chắc phải dùng chiêu này để thử vận may xem sao còn nếu khg khỏi thì buộc phải tặng cho em nó một cô mái để kiếm chú bổ 3 con thôi

chimcugocong and Thuyet Truong like this.
  5. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Em cũng có một con bị ngửa , em cũng đã thử đủ mọi cách mà anh em chỉ cho rồi mà không có kết quả gì lên bây giờ em kệ nó. Mình chơi nghe giọng gáy là chính.

6. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Bác gắn cái kíh trên nóc lồng, dở áo lồng ra. Sẽ ok thôi

7. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Đây không phải tật lạ gì đâu. Chim nuôi lồng loài nào cũng có thể bị hết bạn ạ tuy nhiên ở cu gáy ít gặp hơn. Bạn có thể làm theo cách của bác Thuyet Truong là đơn giản nhất. Nếu có điều kiện cứ mỗi cuối tuần bạn lại thả cho nó ra ngoài chạy nhảy chút xíu nữa lại càng mau hết. Thả xong thì đuổi vào chứ không bắt à nha. Và nhớ tạo phản xạ có điều kiện khi chuẩn bị tiếp xúc để em nó thích nghi và làm quen với sự hiện diện của bạn như búng tay, huýt sáo, v.v... Nhanh hay chậm tùy con. Nhưng không quá 1 tháng sẽ giảm hẳn.

8. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Em thì chưa thấy cu gáy bị lộn bao giờ bác nuôi lồng quả đào hả hôm nào bác cho cái clip cu lôn mèo cho anh em tham khảo nhé