tất tần tật về Hồng Két ạ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Mr.Tung, 16/2/10.

1. Mr.Tung

Mr.Tung Member

Thích đã nhận:
    0
    e lập cái topic này với mục đích là nơi tất cả thành viên mê HK trao đổi về loài cá này. Riêng e là 1 ng nuôi cá cũng gà lắm. nuôi đc có 3 năm thôi ạ. và đặc biệt làmuoons giao lưu về KN cũng như cách chăm sóc HK, với các bác ở HN
    -trước khi mới mua bể em nuôi 4 chú HK nhưng sau 1 tg vì trẻ trâu muốn thay đổi đã bán hết đi nuôi cá con.Nhưng nay đam mê HKtrooixx dậy, bắt 10 chú HK và 2 tai tượng về nuôi. lần này ko hiểu sao HK thì bị đóm đen trên lưng, lan rộng lắm và đã 4 chú bị, còn tai tượng thì bị chấm trắng nhỏ xíu ở vây ạ. :((. hồi nuôi HK trước lúc mới về cũng có bị nhưng e cho xanhmetilen và ampi nội loại 250mg sau mấy hôm là hết. e cho chúng ăn tôm tươi bé. lần này bị vậy em chủ quan đi ra hàng cá chỗ đầu phạm Ngọc thạch cắt Kim Liên mới hỏi nta mua thuốc, ông ý bảo mang về pha theo tỉ lệ và sưởi lên 32 độ nhưng nay vẫn chưa hết mà hình như còn đang lây lan :((
    -bể em khi thay nc có cho muối và xanhmetilen nhưng lần này trời xui đất khiến sao lại ko cho xanhmetilen. xin các bác chỉ giáo giùm em với :(( cách trị bệnh hồ cá
    -bể e có nền cát và có phan nền ạ :(
    tất tần tật về thức ăn cho HK mong đc các bác chỉ dạy :((
    -tiện cho e hỏi bh 1 bể 1m2 thì giá cả và mua đâu hợp lý. đang dịnh làm thêm 1 bể để thả HK

lên cái ạ. mọi ng vào giúp e cái nào :((...........................

Last edited: 16/2/10
  2. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình cũng đam mê HK đây và cũng giống bạn, chơi HK với bể trồng cây chỉ toàn ráy thôi. HK nuôi đã được 2 năm, 80 con từ nhỏ giờ đã bằng bàn tay. Về đốm đen thì kệ nó thôi, rồi tự nó sẽ hết mà, mấy con của mình như vậy đó.
    Lúc đầu cá rất đỏ, giờ nhạt màu. Mình đã cho ăn TOP RED 2 tháng + tép đông lạnh mà chưa lên màu. Mình mới mua 1 lọ XO được 2 tuần chưa có dấu hiệu lên màu. Đã ai nuôi két bị nhạt màu và cho ăn thức ăn có kết quả thực sự thì post lên cho anh em học (tránh trường hợp chỉ nói về lý thuyết hehe). RED RED RED????? Làm ntn???? Tks các brothers.

3. Mr.Tung

Mr.Tung Member

Thích đã nhận:
    0
    nấm đen nay đã hết h nấm trắng nh vô cùng, to nữa. nhìn thương quá. hnay mới cho xanhmetilen và tetaxilyn bột nhưng ko biết có hết ko :((
    bác nuôi j tận 80 con lận. bể to ko bác :|

4. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình đánh sai chính tả, có 8 con thôi. Hồi trước mình ở nhà cũ nuôi cá cũng hay bị nấm lắm, mà còn bị gầy đi không lớn được, cá bệnh mang ra hàng cá nhờ chữa và nuôi hộ là khỏi, nhưng mang về thì lại bị. Cuối cùng phát hiện do nguồn nước ở đó không tốt, bác xem có phải của bác như của em không? Về sau chuyển sang nhà mới thì rất ok, cá khỏe, lớn nhanh, mỗi tội là mất màu RED.

5. Mr.Tung

Mr.Tung Member

Thích đã nhận:
    0
    e đang theo dõi đây. nhưng mà nấm trắng sao mãi chưa hết :((

6. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Các bác cho e hỏi sao đôi hk nhà e nó cứ nằm lỳ ra nền thế ak ? nằm ngiêng luôn ý ạ :-s nhg mà k die :-s

7. channuoi

channuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bơi như xiếc ấy có thể là do shock nước hoặc nhiệt độ nước hơi thấp

8. ducthuy

ducthuy Member

Thích đã nhận:
    0
    cac bac cho hỏi là tại sao HK em nuôi 2 con mà 1 con thì vẫn đỏ đẹp bình thường,còn 1 con thì cứ nhạt nhạt thế nào ấy!mà chế độ ăn của 2 đứa là như nhau.có phải do con mái nhạt màu hơn con đực không ạ?

9. cá bảy màu

cá bảy màu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Trị nấm thủ công nhất của em vẫn là muối + sưởi + sủi + lọc

Kiên trì làm trong vòng 5 ngày. 1 ngày thay 1/2 nước.

Khi gần khỏi thì nấm lan ra toàn bộ người cá.

Cá em nuôi sau một lần trị nấm thì thấy không bị lại nữa (khi thay đổi thời tiết).

10. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Năm ngoái cá mình bị nấm ra ngoài hàng gần Ô Chợ Dừa mua viên như con nhộng về cho vào bể 2 lượt thì khỏi hẳn. Mà mình mới có thức ăn lên mầu cực kỳ hiệu nghiệm mua ở xa HN lắm, ăn khoảng 10 ngày là đỏ chót. Giờ đàn của mình đi mấy em rồi thì mình mua bù, còn 5 em to bằng bàn tay. Hình như cá bây giờ cũng đắt lắm, bằng bàn tay chắc phải 1 triệu/cặp.