tật xấu mọa mi xim giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi haihp, 22/3/08.

1. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    tôi có 1 chú họa mi có tật hay ngửa mặt lên trời (có người bảo bị ngáo) hồi còn là chim mộc đã có đã mấy lần định thả nhưng tiếc con chim đẹp hót hay nên nuôi cố hy vọng lúc thuộc sẽ hết đến nay được gần 2 năm nhưng chỉ đỡ chứ không hết tôi đã thử mấy cách như nâng cầu cao hơn hay chăng dây phía trên cầu nhưng không hiệu quả vậy có bác nào có cách gì chỉ giúp tôi với

2. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    bị cái đó thì khó mà chữa được lắm anh, chỉ có thể làm cho nó ít bị thui chứ còn hết luôn thì không được rùi chim có tật đó thì cứ bị vạy à máy cách trên anh cứ vẩn làm vạy đi cho nó bớt. Nếu anh nuôi cũng được vậy nuôi như thường mình chỉ cần nghe nó hót thui còn bán thì phải chịu lỗ.thân

phongvip thích bài này.
  3. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Bạn thử thay cầu bằng loại dễ cây uốn lượn chứ đừng dùng loại cầu ngang.Thử đi nhá,cũng có hiệu quả đấy:D

4. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    THẠCH ĐẠI CA.
    cầu uốn lượn là để trị các em hay sàng cầu đó bác,còn lộn cầu em nghĩ rằng chưa có ai trị hết đâu,trừ trường hợp nhốt nó vào hộp om chim như người ta mới bẫy về và giống ở tiệm bán chim mà thôi,nếu mới nuôi thì ko nói làm gì bởi chơi chưa sâu nên ko kỹ tính ko quan trọng chỉ cần hót là được,còn những người đã chơi chơi qua thì...tuy nhiên nếu nó chọi được thì ok:laughing:nhưng chọi thắng rồi về nhà ngắm chim của mình thấy nó....:D bức xúc lắm:D

5. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mách bạn

Bạn hảy cho Mi bạn ở lồng đáy nan trống, treo 1 em mái dưới lồng tạo điều kiện cho Mi bạn ngắm nhìn phái đẹp , mình nghỉ chắt có hiệu quả :devil: bạn hảy thử xem sao, có kết quả hồi am nhé!vạnnien
    Nếu có chán sang nhượng cho mình để mính áp dụng các bài thầm mỹ phù hợp hơn .Thay huấn luyện để xem tiến triển gì ko ?chào!

6. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Con chim của bạn hay ngửa m lên trời noi tôi gọi là chim soi lòng Bạn chua bàng cách thả chim vào lòng thật rộng để chim bay nhảy tu do mọt thoi gian se quên tật củ.

7. hoamicbvn

hoamicbvn Member

Thích đã nhận:
    13
    Em nghĩ anh nên tha đi thì hơn vi con chim đó đã bị ngoắc đầu thi ko chữa được đâu

8. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bạn thử xem cách này có được không nhé. TRên nóc lồng bạn che kín lại. Che luôn 1/4 phần lồng phia trên. Cứ để vậy cả ngày lân đêm ko cần che áo lồng. Mong là một thời gian sẽ ổn. Note: bạn nhớ dũng loại vải che dày vào ko cho a sang xuyên qua được.

9. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    haihp : ở ngoài thiên nhiên chim họa mi đâu có tật đấy , đâu co có lộn mèo , theo mình để mi khỏi lộn mèo là nhốt chim ở lồng phóng là tốt nhất ...hi

10. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Chào bạn!
    Cách của anh Thiện là hiệu quả nhất đó bạn ơi.
    các cách trên chỉ làm giảm tật của em nó thôi bạn ah. nếu bạn áp dụng ngay từ lúc mới mua chim bổ về thì lá ok nhất.
    Chúc bạn có chú chim đẹp.

11. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Mi của bạn bị tật ngoái ngửa hay còn gọi là ngưỡng thiên thì xem chừng hơi khó chữa đấy. Nếu mình không nhầm chắc có lúc bạn để chim buổi tối dưới ánh đèn neon nên nó sinh ra tật như vậy. Nếu bạn có chỗ nuôi nào to cỡ độ 20 mét vuông ngoài trời bạn đem thả vào sau một thời gian nó se tự nhiên hết. Còn cách chụp nửa áo lồng hay cho sang lồng phóng hiệu quả nếu chim của bạn mới bị ngoái thui! Nếu không được bạn thả em nó đi thui, tìm em khác.

------------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

12. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    hở 1 chút là đòi thả thì tiền nào chịu cho thấu các bác nhỉ???? dạo này chym Mi lên giá dữ lắm đấy

13. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Vô phương cứu chữa thôi, mình từng chữa tật ngoái cho 3 con , đủ kiểu đủ cách cả , có con khi cho vào lồng phóng gần 2 tháng trời ko hề bị tật nhưng cho vào lồng cũ lại y như rằng.Có lẽ bác nào kiên nhẫn theo mình bỏ vào lồng phóng 1 năm thử xem sao , có lẽ 1 năm với dk sống như ngoài tự nhiên có bay nhảy sẽ làm chim quên đi tật xấu.

14. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    nó bị tật ngước cỗ là thua rồi, 2 năm mà ko hết thì bó tay, nhưng tướng tá đẹp, hót ok thì để nuôi chơi, kiếm e khác về nuôi, mà mua e khác thì treo xa ra đừng cho thấy e này, nếu mà thấy chắc học theo lun. lúc mua mộc bác chịu khó nhìn kỹ, về nhà trùm áo lồng kín lên tận mốc treo của lồng, giảm bớt ánh sáng trên nốc thì chim sẽ ít xảy ra tật ngửa cổ -> lộn !

15. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Tật này thì đành chịu vì chim bạn nuôi được 2 năm lồng rồi, nếu như chim bổi mới về bạn thả lồng phóng thì chim dần dần sẽ quen tật thôi. Giờ nuôi hót thì bạn để chơi cũng đâu có sao miễn là giọng hay được rồi, có tật lắm tài mà bạn ^^

tran huu loc thích bài này.
  16. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    mình cũng có 1 chú như vậy..Đang chữa nó bằng cách trùm áo để hở 1/3 và treo cao lên..hy vong nó sẽ khỏi

17. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Bạn cứ chơi đi. Chán mang qua tui chơi dùm. Vô cái avary của tui là nó thành mồi tươi cho ông K bạc má lun.