Tẩy giun (sổ lãi) cho Chào Mào

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi quangthang, 22/3/11.

1. quangthang

quangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    - Tình hình là em Chào mào nhà em nó bị sán, sáng nay em để ý thấy em nó ị xong có 1 đoạn trắng trắng dài hơn 1cm lòi ra, lần đầu nhìn kinh kinh ko dám sờ vào nhưng 1 lúc sau lại thấy nó ị và thò ra 1 đoạn nên em quyết định túm cổ em nó ra xong nhăn mặt nhăn mũi dùng tay túm con sán kéo ra nhưng được 1 đoạn thì nó đứt xong chui tuột vào. Hixx, thả em chào mào vào mà lòng đầy xót xa vì em nó bị hoảng, chạy loạn xạ.
    - Vậy bác nào có kinh nghiệm trong vụ tẩy giun sán cho mấy em Chào mà thì chỉ giúp cho em với (Dùng thuốc gì này, liều lượng ntn này, dùng trong thời gian bao nhiêu lâu này.......)
    - Em xin cảm ơn trước :)

giothoc thích bài này.
  2. nguyenxu

nguyenxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Ko biết CM bị sáng thì sao chứ bị đâu bụng thì cho chim uống nc trà với cho ăn chuối móc. bạn thử tìm các bài thuốc chữa bệnh cho chim của anh hoangDL thử xem sao. chúc chim bạn mau hết bệnh

3. pHONgDJ_Pro

pHONgDJ_Pro Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Mình chưa nghe nói đến bệnh này của CM. Nếu bị sán thì hiện tượng như vậy là đúng, nhưng mình chỉ trị bệnh cho chó bằng Bột Diêm Sinh còn chim kô biết thế nào. ?_? Hay là thử bằng diêm sinh coi sao bạn ( Nếu kô được thì tốt nhất là cho Miu Miu )

4. Cái này bệnh hiếm à, Bác chủ HoangDL có ý kiến gi ko cho anh em học hỏi nhé . ( Theo cá nhân mình bạn thử hỏi các hàng bán đồ trị bệnh giun sán cho Gà hay gia cầm xem nhé )..........thân

5. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Mình trị sán cho chích chòe lửa bằng cách cho ăn cá 7 màu còn chào mào ko biết làm vậy dc ko

6. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Mình chưa trị sán cho CM bao giờ. Nhưng mình đã trị sán cho Cu gáy nhiều rồi.
    Đối với CG thì lấy 1/4 ruột quả cau, giã nát ra pha với 1 cóng nước, rồi lọc cặn đi cho uống 2 ngày. Đối với CM thì bạn cho uống bằng 1/3 liều lượng như trên xem sao.

kduyen, giothoc and quangthang like this.
  7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Có một cách rất hiệu quả đó là cho ăn đu đủ ương. Chào mào là chim ăn hoa quả nên cách này rất tiện

quangthang thích bài này.
  8. quangthang

Thích đã nhận:
    91
    Thanks các bác. Hôm qua mua 1 viên Fugaka, cắt 1 mẩu to hơn hạt gạo 1 chút rùi pha vào 1 ít nước cho em nó uống rùi, chả biết kết quả thế nào nhưng chắc chắn là em nó không teo vì sáng nay vẫn nhảy nhót hót hét bình thường nhưng cứ chạy toán loạn cả lên (vì hôm trước em thò tay túm em nó ra mà :( ). Để em theo dõi thêm vài hôm xem tình hình thế nào rùi thông báo vì có thể đây sẽ là 1 cách tẩy giun hiệu quả cho CM :)

giothoc and thanhleduong like this.
  9. quangthang

Thích đã nhận:
    91
    Sau hơn 1 tuần thì em thấy CM nahf em vẫn ngon, không thấy có hiện tượng có giun sán gì nữa các bác ah => có thể tẩy giun cho CM bằng Fugaka :)

giothoc and Hoàng ĐL like this.
  10. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    vậy bạn sổ vậy có ra sán không ?
    ?????????????????????50 kí tự

11. quangthang

Thích đã nhận:
    91
    Fugaka hình như là thuốc làm cho giun với sán tự tiêu luôn, người uống cũng có thấy con giun con sán nào chui ra đâu :( . Mình thấy CM nhà mình không toi và có vẻ khỏe mạnh, hót hét nhảy múa cả ngày thì cho rằng thuốc nó có hiệu quả thui chứ chưa mổ em nó ra xem ruột gan có còn con giun con sán nào không :(

giothoc and PHIOMON like this.
  12. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chuẩn đó haha... chứa có uống furaka mà phọt ra giun thì khốn ặc ặc.....

13. Hieuboss

Hieuboss New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tẩy giun sán cho chào mào bằng cách nào các bạn ?
    Nghe nói trong cào cào nhiều sán chào mào ăn là nguy cơ tiền ần giun sán hic hic

14. cmgiaimy

cmgiaimy Active Member

Thích đã nhận:
    14
    hình như là Cào Cào với Châu Chấu có vấn đề.... Mình có một em đang sung lắm nhưng sợ em nó thiếu chất nên mỗi ngày bắt 3 em Châu Chấu bổ sung cho em nó nhưng mình cảm thấy em nó có vẻ gầy đi.... Mong các cao thủ cho ý kiến!!!!