TCN và rau má của em dính tảo đốm xanh

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi hung_luong, 7/6/12.

1. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Em vừa kết thúc một khóa diệt rêu tóc bằng thuốc của anh hoangnam55 song thì TCN và rau mà trong bể lại dính loại tảo đốm xanh. Khoảng 5 hôm nay em để ý thấy trên lá TCN và rau má xuất hiện các đốm xanh khoảng 1/2 mm. Đọc thông tin trên các diễn đàn em được biết nó có tên là tảo đốm xanh - Green Spot algae. Em đang băn khoăn không biết thuốc diệt rêu của bác hoangnam có dùng được với loại này không, em đang đinh cuối tuần này rảnh sẽ vệ sinh hồ và tiến hành bắn thuốc thử. Nếu có cách gì hiệu quả mọi người chỉ em với.

2. vuithudamme

vuithudamme Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Tảo đốm xanh trên lá cây theo mình thì chỉ có ốc mới cạp nổi,dính rất chắc mình cạo thủ công thì nát hết lá.Lá nào đốm nhiều quá thì cắt bỏ đi.thời gian chiếu sáng nhiều là một nguyên nhân gây ra tảo này.Mình chưa dùng thử thuốc của bác hoangnam nên chưa biết hiệu quả ra sao nhưng có điều là không có một loại thuốc nào diệt được tất cả các loại rêu hại và tảo đâu.Một khi đã sử dụng thuốc thì môi trường đã bị ô nhiễm thuốc hóa học rồi,hết bệnh này sinh ra bệnh khác.Lời khuyên: thay nước đền đặn,thả ốc,giảm thời gian đèn ,cắt bỏ thủ công.

3. Chialy

Chialy Member

Thích đã nhận:
    3
    Bực mình nhất là bể đang thời kỳ đẹp nhất lại bị dính chưởng mấy loại rêu, tảo hại. Đau đầu!!!