Tép bắt đầu có trứng

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi massing, 25/10/07.

1. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Mình được anhTiến cho khoảng 6-7 con tép đỏ. Mang về nuôi khoảng nửa tháng, con nào cũng to và đỏ ra nhiều. Mấy hôm nay mình thấy trên lưng của 4 con đều xuất hiện khối mầu vàng chạy từ lưng đến đầu. Không biết có phải là trứng tép không? Thời gian từ khi có trứng đến khi đẻ khoảng bao lâu? Khi đẻ có cần phải có tép đực thụ tinh không?
    Bể mình trồng chân trâu nhật và mấy loại cây khác, có nuôi cá neon 20 con, 2 con thủy tinh đuôi đỏ và rất nhiều ốc táo đỏ. Liệu cá có ăn trứng tép và tép con không? Mình có nên trồng rêu cho tép đẻ trứng không?

Rất cần các bác chỉ bảo để có được đàn tép con như ý!

Cám ơn các bạn nhiều!

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Tép có khối màu vàng là trứng đã thụ tinh đó bạn, vài hôm nữa trứng sẽ chuyển xuống bụng, sau đó tép mẹ sẽ rải trứng xuống nền tự nở ra con, chừng 2 tuần nữa là bạn có đàn tép con rùi...
    phải cách ly tụi cá này ra nha, ốc thì không sao....

3. Baby8X

Baby8X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    đúng roài, em cứ thắc mắc tại sao tự nhiên nó có cái vàng vàng ở đầu...hóa ra là trứng :x

thời gian chuyển từ đầu xuống bụng và nở ra tép con là khoảng bao lâu hả Cá heo xanh?

4. massing

Thích đã nhận:
    39
    Cám ơn cá heo nhiều. Mình cũng nghĩ đó là trứng :D Ăn tôm, tép nhiều thì biết mà.
    Nhưng không hiểu đó là trứng đã thụ tinh hay chưa? Mình có khoảng 6 em thì 4 em có trứng, một em trẻ con, còn một em không hiểu sao mầu trong (không phải đỏ), có lẽ con này là con đực?
    Mình có nên với cá ngay ra không? hay đợi trứng xuống bụng?
    Hôm trước mình vừa phải cứu một con tép kô mầu ở trong máy lọc atman F1, bởi vì nó bị hút vào thùng lọc.
    Làm cách nào để trứng, tép con và tép không bị hút vào máy lọc nhỉ?

5. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Quấn bông lọc, mút xốp hay lưới mắt nhỏ quanh đầu hút của máy lọc là OK

6. Andydinh77

Andydinh77 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Tôi cũng có nuôi máy con tép(mua của ngotronghieu),nuôi được khoảng 3 tuần rồi nhưng chỉ có 1 con lên màu hơi đỏ,trên lưng có mang vệt vàng tôi nghĩ là trứng,nhưng nó còn nhỏ lắm(lớn hơn cây tăm chút xíu) không được to như máy con tép mà các bạn up hình lên đâu.Mấy con khác thì chỉ có vài đốm hơi đỏ chủ yếu là trắng.Mặc dù cho ăn tốt(thực phẩm CN,và cà rốt luộc).Anh em nào biết tại sao nó không lên màu đỏ không?Chỉ dùm nha.Thanks

7. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    ồh, vậy là đúng rồi, vậy mà em thắc mắc mấy bữa nay cái vệt đó là gì, Hôm nay thấy vệt vàng đó biến mất và Tép đã ôm trứng.

Bác Blue cho hỏi có cách nào phân biệt con đực - Cái ko ? Em có nghe là con đực thì màu nhạt hơn và Màu đỏ trên mình thì dạng sọc, ko bik đúng ko ?

8. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tình hình là tép chẩn bị đổ bộ vào bể thủy sinh đây....
    Mình cũng có 2 con (6 con tử 3 vì guppy, 1 mất tích :( ) chưa biết thế nào

9. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nếu như mình xài lọc tràn có cần gắn cái miếng bông lọc nơi nước chảy vô ko vậy các bác???thấy tép mang bầu nhiều nhưng mỗi khi tép con trưởng thành ra chỉ thấy từ 10 đến 15 con thôi.chỉ giúp mình cái nha

10. massing

Thích đã nhận:
    39
    2 con hôm nay trứng đã xuống bụng rồi, trông nặng nhọc lắm :D
    Tuy nhiên mình vẫn thắc mắc là như thế trứng đã được thụ tinh chưa?
    Trong trường hợp không có con đực hoặc con đực còn bé quá thì làm thế nào? Trứng có nở nổi thành con không vậy các bạn?

Mình đã tách đàn cá ra rồi, giờ chỉ còn chờ tép đẻ nữa thôi. Từ trước đến nay mình chẳng cho tép ăn gì cả, chỉ thấy nó ăn rêu và thức ăn lá thừa của bọn neon thôi. Thức ăn lá đó có cho tép ăn được không vậy các bạn? Như thế có đủ chất không?

11. hero_vanchien

Thích đã nhận:
    2
    Chỉ cần quấn ở chỗ ống hút là được rồi..............................................................

12. hero_vanchien

Thích đã nhận:
    2
    Cứ đợi thôi chứ làm sao mà biết được. Tối hôm qua bắt gặp quả tang một con tép con trèo lên lưng 1 con tép mái đang có trứng ở trên đầu :D , nhưng mà con tép đực này lại bé chỉ bằng 1 nửa con tép mái không biết có nên công trạng gì không đây :( . Nếu mà có kết quả thì lại phải chiến đấu mệt với con bống đây

13. massing

Thích đã nhận:
    39
    Cám ơn bạn hero, mình vừa quan sát cũng thấy hiện tượng như bạn nói, con tép con chưa lên mầu, bò lên người một con tép đang mang trứng trên lưng. Chắc đó là cái vụ xxx rồi :D

Thanks

14. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    các bạn lưu ý tép trống tướng nhỏ hơn con mái.dưới bụng con mái có một lớp lưng dài và to hơn con đc.nếu nhìn qua màu mà đoán trống mái khó lắm.bởi vì khi dòng học lai lẫn nhau tép đẻ ra nhiều con thành đồng huyết(tép ko màu chỉ có màu trắng) hay là con trống màu nhạt con mái màu nhạt con của nó ra sau này cũng nhạt luôn.tép ôm trứng 2 tuần là đẻ các bạn muốn tép của mình đẻ nên làm một hồ riêng chọn ra những cặp giống bố mẹ có tỉ lệ màu cao mà gây giống nhé.mình đã học đc cách này của anh em trên diễn đàn kết quả tép đẹp 90%.đồ ăn thì thức ăn cá neon dạng viên JBL (giống như viên alaxan) đó màu vàng nhạt loại treo tường cái này tép RC ưa lắm(thành phần dinh dưỡng cao) ngày nào mình cũng bỏ vào 2 viên cho chúng ăn.Lúc đầu về chỉ có 10 em RC trống + mái thôi ,2 tháng sau tự dưng danh số nay lên 50 rồi.(loài RC ăn đẻ khí thế thậ):D

Last edited: 1/11/07
  15. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nhà em cũng đang có hơn 30 em, mấy ngày nay tự nhiên hơn 10 em rủ nhau mang trứng, lứa trước chỉ có 3 em đẻ ra hơn 30 em nhưng bị máy lọc hút chết hết trơn chỉ còn 5 em trưởng thành, hy vọng lứa này có được 50 - 70 em. Thân

16. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Xin giới thiệu mấy mợ tép nhà mình, đều đang lặc lè đến ngày cả và một trong các SP của nó

17. sasco

sasco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có bác nào gặp trường hợp này chưa vậy?
    1. Một ngày nọ em tép trống leo lên lưng em tép mái... cong cong đuôi ( Hổng biết làm gì???) được 1 tí em tép mái giãy đạch đạch.... em tép trống ngay đơ... chết tại chỗ !
    2. Một ngày nọ em tép trống leo lên lưng em tép mái... cong cong đuôi ( Hổng biết làm gì???) được 1 tí em tép mái giãy đạch đạch.... em tép trống văng ra... bơi tiếp, em tép mái ngay đơ, giật ...giật...giật.... chết tại chỗ !
    Nhà mình có 2 em đã ra đi như vậy đó. Thật bó tay!

18. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Thượng mã phong ?????????????? ~X( ~X( ~X( =)) =)) =))

19. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    tình hình này ngộ quá chắc lên quá chịu ko nổi đứt dây =>chết akkakakakakak:D

20. sasco

sasco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tép mà cũng có cá dzụ đó nữa hả mấy bác??? hê hê... em cũng đã nghĩ tới cái vụ đó nhưng thấy lạ nên post lên xem mấy bác có ai bị tình trạng giống như em không. càng nuôi càng có nhiều điều mới lạ ha mấy bác.