Tên VN là gì??

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi hieuhubert, 28/11/06.

1. hieuhubert

hieuhubert Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác làm ơn cho biet tên VN gọi là gì nhé!
    Mình có khoảng 4 Em như thế. Mình chỉ biết tên Mỹ thôi sorry các bác nhé.Checker Board Turquoise .

[IMGo]http://img294.imageshack.us/img294/1838/dscn0040pe9.jpg[/IMGo]

applause: :applause: :applause:

Last edited: 28/11/06
  2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Theo mình thì em nó là Xanh chỉ nâu, chỉ kêu theo đặc điểm màu sắc thôi chứ cũng chẳng có tên riêng cho từng loại đâu bác ạh.

3. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Không phải đâu anh Hào ơi, hình như Bồ câu lai với Lam hoặc xanh coban. Xanh chỉ nâu giống như xanh thường nhờ ăn màu nên đẹp thôi chứ không được mình đỏ bông trắng như thế này đâu.

4. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con này mình vẫn thường gọi là Bồ câu đỏ!?!?!

Thân!
    :)

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Thì đúng là bồ câu nhưng sao vây nó lại có ánh xanh lên vậy anh. Nhất định phải lai rồi đó. Bồ câu đỏ thì chỉ màu đỏ thôi chứ, nói chung việt nam mình gọi tên cũng lung tung lắm không đâu mà gờ

6. cá cảnh

cá cảnh Guest

đứng nghĩ chi xâu xa thế các bác , có khi nào các bác nghĩ con này là từ con bông xanh và con nâu ra không , con này sao có thể coi là bồ câu , nuôi cá nhờ vào king nghiệm hay thực tiễn lai tạo , chứ nghe theo mấy tên ngoài của tiệm thì rối cả đầu óc .

7. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Để ý thấy con bồ câu nào có màu xanh nhiều thì tiêu rất nhiều, đấy là do kết quả lai giữa bồ câu với cá xanh. Còn ai thích gọi thế nào thì cứ gọi thôi.

8. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Tớ thì cũng thấy như Cá cảnh, có vẻ như có gốc từ cá xanh và nâu.
    Không biết đặc điểm nào cho thấy nó có gốc từ Bồ câu, mong các bác chỉ giáo thêm.
    Tks :applause:

9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    em này nhìn đơn giản vậy mà cũng làm AE gõ mỏi tay, em tổng hợp các ý trên thì em này là bồ câu vây xanh (ko biết giống này có gây sốt ko đây).

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Theo mình thì xanh lai với nâu sẽ cho ra con có bông ko đều như xanh và bồ câu.
    Ví dụ như thế này:

11. cá cảnh

cá cảnh Guest

cá nuôi đâu hẳn là con nào ép với con nào thì ra đời kết hợp như thế ấy ,nhiều con ra bông xanh cả thân nhưng cũng ko ít con ra bông xanh ít , bác thử nhìn giữa 2 con cá dĩa đã pót ở trên và của bác đi, chúng có nhiều điểm tương đồng lắm đó,chỉ có đều con ở trên bông xanh nó mỏng hơn và nhiều bông xanh đến tận đuôi còn của bác thì bông xanh dầy và chỉ nữa thân cá thôi

12. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234

Tất nhiên rồi, vì (da bò) cũng đâu phải thuần chủng và ở VN mình rất hiếm cá dĩa thuần chủng nên khi ép giữa loại này và loại khác thì con của chúng có thể chẳng giống cha, củng chẳng giống mẹ. Mình chỉ muốn nói là cá dĩa nâu ít bông nên khi cho ra con thì thường bông của chúng cũng ko đều, vậy thôi.

13. BỂ CÁ

BỂ CÁ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế mấy bác cho em hỏi một con cá dĩa làm sao để ta biết chúng có thuần chủng hay không ?

14. hkimdat

hkimdat New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ đó cũng là Dĩa bồ câu hạt xanh. Nhưng không biết phải không!

15. nguoi_ca

nguoi_ca Member

Thích đã nhận:
    0
    pác Bể cá có câu hỏi rất hay và đáng quan tâm, anh em nào có kinh nghiệm chỉ giáo nhé

16. minhgiang

minhgiang Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Có lẽ ko nên gọi là thuần chủng mà nên gọi là ổn định di truyền, tức là cho đàn con có tỉ lệ 80-100% giống cha mẹ về màu sắc cũng như kiểu bông.

17. LUANBOCAU

LUANBOCAU Banned

Thích đã nhận:
    0
    hình như là lam đõ thì phải nhưng củng chưa chắc bạn thong cảm nha mình hủi rành:D

18. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Trước đây nhiều năm , trong cuốn Asian Discus book 1 có đề cập tới nhiều loại cá đĩa do chính người châu Á lai tạo ra và cũng do chính người châu Á đặt tên , cái tên thương mại thì phong phú vô cùng : mỗi nước mỗi khác , mỗi trại mỗi khác và cuối cùng thì ai thích gọi thế nào cũng được ( nhưng khá hợp lý ) vì cá của trại họ sản xuất ra mà !

Trở lại với một số cái tên đã được Việt hóa từ tên nước ngoài : bồ câu thường , bồ câu da rắn , bồ câu hạt lựu , bồ câu da báo ... rồi da rắn , da beo , da cọp , da bò , da trâu ... bông cúc , bông xuôi , bông đứng (Turquoise ) ...cá ma , cá quỷ ... bạch ngọc , bạch tạng ... dưa hấu , dưa leo ( :D )... còn có những cái tên ít thông dụng hơn là : Xanh Hoàng gia ( Royal blue ) và Xanh hoàng gia đỏ ( Red royal blue ) đều có nguyên gốc lai tạo ở Thái lan !

Theo ảnh mà Hieuhubert đã đưa lên thì rất nhiều khả năng nó là thế hệ lai giữa những con Royal đã nêu với giống Turquoise ! Tên Việt Nam thì chỉ gọi chung chung là : cá xanh thường bông đỏ hay cá xanh thường chỉ đỏ !

Đó là những gì mình đã từng biết nhưng cũng có thể thị trường đã cho nó một cái tên thời thượng hơn rồi !

19. vohon88

vohon88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy nó lai giữa bông xanh với da bò rùi nhìn nâu xỉn !!! :) thân

20. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    hình như giống này người ta lai tạo từ giống bồ câu và lam như anh minhphong nói trên