tép của mình có phải tép YAMATO

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi NguyenHuy, 18/6/07.

1. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1

tép này cũng hơi ngã màu đỏ trên vỏ thôi hao hao giống tép yamato, mình nghĩ vậy nên post hỏi thôi chứ con này và 5 con nữa đều lựa từ tép mồi. ai biết trả lời hộ mình với nhá.

con này là tôm càng xanh mini, hehehe, cặp càng nhìn vô là thấy sợ rồi, dạo này thả tép vào nhiều nó trốn biệt sau tảng đá, hôm nào nó mò ra tìm mồi mình sẽ lại chụp pót ho mọi người xem.

chúc bầy tép của tất cả mọi người phát triển với tốc độ tên lửa, hi hi.

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Không phải bạn ạ. Tép Yamatonuma có vạch và chấm trên vỏ, sẫm mầu hơn.

3. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thấy thì đó chỉ là tép gạo thường thui bạn ah......................

4. NguyenHuy

Thích đã nhận:
    1
    có phải nó màu nâu đất ( ơi hơi thôi ) đầu ngắn và hơi đen, trên thân có các vằn đỏ nho nhỏ và 1 ít chấm ngang sườn kô ???

mình cũng lên google tìm hình coi thử rồi nhưng kô dám chắc nên hỏi mọi người là tốt nhất (trong 7 con tép mình cho vào hồ vì mục đích dọn rêu thì chỉ có 3 con là như mình kể ở trên thôi còn lại thì ngày càng xanh chả có tẹo đỏ hay nâu nào ). với lại mình chỉ xài máy chụp hình 3.0 mua lại ( vì nó rẻ ) nên hình nó kô rõ và màu sắc kô giống lắm. lúc đầu mình thả tép vào con nào cũng như nhau màu nhạt lắm, sau 2 tuần thì mới có sự thay đổi về màu sắc.

hi vọng đó là tép YAMATO, he he, chứ có biết đi đâu để mua tép xịn đâu.

cám ơn bạn mig29 và baby đã cho ý kiến giúp.

5. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @NguyenHuy: chắc chắn 100% con tép của bạn không phải là Yamato, vì nếu Yamato thiệt mà nằm trong thau tép mồi thì chắc là cửa hàng cá lời to rồi (Yamato thiệt có giá khoảng 60k/con). Tép của bạn là tép mồi thông thường, hay dùng cho La Hán ăn.

Nếu bạn muốn lựa tép ăn rêu cho hồ thủy sinh thì bạn hãy để ý và chọn những con có màu khác thường trong thau tép mồi (như màu nâu đậm, màu vàng, màu xanh,...và thường thường chúng có 1 sọc chạy dài theo lưng từ đầu cho đến chóp đuôi), và nhớ xem kỹ là nó có càng không nhé. Vì tép mồi nuôi trong bể thủy sinh là loại tép không có càng. Chịu khó ngồi lựa thì bạn sẽ thấy ngay.

Chúc vui vẻ. Thân.

6. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Yamato nhìn nó đô hơn mí con tép này,càng ngắn và mắt sát vào đầu hơn.Nói chung cứ lựa càng ngắn đừng lựa càng dài,mà lựa dc càng ngắn cũng chỉ là tép thường thoai nhé,yamato mà có trong tép mồi mỗi ngày em xin mua 1 thau =))

7. NguyenHuy

Thích đã nhận:
    1
    ôi thôi vỡ mộng 60k 1 em yamato thì có mà đói cơm với tép mất thôi ...
    đành đi lựa mũi đỏ về vậy mặc dù kô thể sánh với yamato :D ...
    đang xỉn >>> đừng ai trách móc ...:D kaka