tép của mình????

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi toannhoc, 26/9/07.

1. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sao tép RC của mình trong hồ lâu rồi vậy mà chúng đỏ hơi hơi thôi ko đẹp đỏ rực như trong hình mà mình đã thấy .tìm hoài ko bít nguyên nhân ????bác nào có kinh nghiệm tép lên màu đỏ rực đúng chuẩn của nó xin chỉ giáo dùm em cái nha.chóng mặt với chúng luôn nhưng bỏ ko được vì bọn RC,tiger thấm vào máu rồi kekekek:D

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Bạn cho thêm thông tin về hồ của bạn đi: nhiệt độ, nền, cây cối, ánh sáng, chế độ thay nước.....càng chi tiết càng tốt.

Theo phỏng đoán: tép bạn trắng là do môi trường nước không phù hợp, nước quá lạnh và bạn thay nước quá thường xuyên. Nếu là tép con thì chúng còn nhỏ trắng la chuyện bình thường, khi lớn chúng mới đỏ dần và có thể do bị đồng huyết nên tép con bị trắng.

3. boy1881

boy1881 Member

Thích đã nhận:
    0
    Tép RC của tui cũng bị trường hợp như thế.
    Theo tui thứ nhất là do nguồn nước -> cần kiểm tra lại độ PH của nước.
    Thứ hai là do nguồn thức ăn.
    Mọi người có thể cung cấp thông tin về nguồn thức ăn phù hợp với tép RC cho bà con nông dân :D tham khảo.

4. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    theo kinh nghiệm của em PH khoảng 7.0 và nhiệt độ khoảng 29 - 30 là RC cho màu đẹp nhất.
    từ ngày em nuôi tiger và Ong. nhiệt độ xuống 27 -28. RC nhạt màu.
    thức ăn cho tép thì những loại của Đức là tốt nhất, bổ sung rau xanh = salad trụng nước sôi. cho vào ngăn lạnh của tủ lạnh rùi lấy ra thả vào hồ. lúc này salad mềm và rã, chìm. tép bâu vào xơi.

5. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    mà đừng cho nó ăn dưa leo. Mấy con mũi đỏ ăn dưa leo ng nó xanh lè ngay tức khắc còn RC thì màu lợt đi.
    Cái vụ nhiệt độ thì đang nghiên cứu. Vì Phantom thấy đem về con nào lợt thì nó lợt hoài còn đậm thì nó đậm suốt. Vì muốn rêu lên nhanh nên Phantom toàn để nhiệt độ 25 - 27.

Last edited: 27/9/07
  6. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    nhiệt độ hồ của toàn thí nó ổn định rồi 28 __>29 độ nằm chết luôn ăn thì cho ăn đồ ăn lên màu của cá la hán đó các bác ever red và ko thay nước chỉ có châm thêm thôi à.độ PH thì ổn định ko có chuyện gì xảy ra cả nhưng muốn nó đẹp hơn phải làm sao hả các bác .chắc kỳ này chuyển qua tiger và blue qué tiger nét đẹp hoàn mỹ kekekek:D

7. dexom555

dexom555 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    có cái cơ bãn không biết toàn có nắm chưa! đó là :
    tép đực thì màu nhợt nhạt hơn tép cái nhìu
    chĩ có tép cái mới mập lù và màu đõ rực rỡ thoy nhé!

kiến thức nông cạn , co ji si sót anh em bõ wa cho!

8. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chậc chậc !! [-(
    Bạn nói như vậy thì cũng chưa chính xác roài , thường thì tép mái có màu đẹp hơn , tuy nhiên tép đực cũng có màu đẹp k kém ạ. Tiêu biểu là những con tép đực nhà em , màu đỏ bá cháy lun...hihihi:x
    Nguyên nhân dẫn đến tình trạng tép nhạt màu nhiều nhất là do trường hợp đồng huyết , nếu muốn cho bầy con sau có màu đẹp rực rỡ như bố mẹ thì chỉ nên lựa các cặp tép có màu chuẩn nuôi riêng ra chứ k nuôi tùm lum trong hồ vì khi tép đẹp mà lai với tép xấu thì khi cho ra đời con cũng k được đẹp như ý (đối với các cao thủ thì vấn đề chọn lựa tép giống đẹp là ưu tiên hàng đầu ).
    Mong bạn rút kinh nghiệm cho lần sau có bầy tép đỏ chót nhé, đừng vì thấy chúng xấu mà bỏ rơi chuyển qua tiger hay tép ong vì chúng cũng như nhau thui. Chúc bạn thành công nhiều .:applause:

9. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Biết đâu nguyên nhân do đây nè bạn, bạn thử đổi loại thức ăn cho cá dĩa xem sao ?

Spam: cho nó ăn đồ của La hán.....coi chừng nó lên.............ĐẦU......hihihi....

10. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    tép lên đầu??????:D

:laughing:
    bác HK này đùa vui thiệt nghe ừm chắc cũng có thể để mình quan sát lại bọn chúng coi sao????đồng huyết thì ko đâu bởi vì cái hồ mình thì RC đực bao giống lai luôn:laughing: hôm nay phát hiện 2 em thủy tinh đỏ của cao quý nó nằm trong hồ mình chắc do dớt tép con nên nhìn nhầm bọn chúng .lên màu ko kém RC giống như tép ong ngoại nhập vậy đỏ trong mà lanh lẹ lắm chạy quanh hồ chơi mát trời mà cũng ko sợ gì cả thông minh vô cùng hiihihi .còn tiger hôm trước bác bi cho thử 1 em làm thí nghiệm vẻ đẹp của nó good lắm nhìn cũng đẹp ko kém RC đâu kekekkeke:D

11. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Là sao bạn ? Có phải bạn nói là tép bạn mua từ nhiều chỗ hay cùng 1 chỗ. Nếu cùng 1 chỗ thì làm sao biết được tép lai hay không lai.....hihihii. Hay bạn nghe người bán nói.....hihihi...

12. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    uh`m câu nói của Toàn ko thuyết phục lắm. hơi nghi ngờ, hehe. coi chừng bị chỗ bán dụ đó nha.
    nếu sau này số lượng đàn tép của hồ các bạn tăng lên và bạn có đk thì nên tuyển chọn giồng nhu lời của bạn hgluckybear. Tuyển chọn bố me thì cho ra dòng tép con đẹp lắm.

13. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    ừm chắc toàn đợi bày tép đẹp phá bày đem tuyển ra hồ khác nè.chứ để chùm chùm chúng nó lai té le hột me.tép của toàn giống thì ở cao quý có ,anh bi có,chocolate có ,anh cỏ dại có luôn kekekek tùm lum nên giốg đẹp hiện giờ trong hồ của toàn thì có 6 con đẹp tuyệt và lếc thếch đâu 2 em thủy tinh đỏ đẹp tuyệt vời ko bít loại này có bị lai với rc hay cọp ko anh bi và anh HK tư vấn dùm em nghen.tại em cũng đang tính làm 1 hồ nhỏ cỡ 60 để tách riêng những con đẹp nhất ra mà lấy giống lai đó

14. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    để anh tìm lại cái bảng lai giống của tép rùi gửi cho em. hum bữa quăng đâu mất tiêu rùi, hehehe. chỉ có yellow mới "ăn ở" được với RC, còn mấy loại em đang có hem sao đâu.
    Quá trình chọn lọc cho ra những dòng tép sau đẹp. bố mẹ đẹp thì tỉ lệ gen trội lun lun cao, tỉ lệ con xấu thấp.
    . rùi cứ chọn lọc qua 2-3 thế hệ là tép của em đỏ rực lun.
    cố gắng hen

15. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Cho mình hỏi xíu nhé thức ăn cho cá dĩa mà bạn nói là thức ăn khô hay là thức ăn tươi làm bằng tim bò đông lạnh được người ta ép thành miếng thế ạ????