Tép die cả hồ = ko biết lý do => help...

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi trungtrucdo, 20/6/08.

1. trungtrucdo

trungtrucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn.Cho mình hỏi chút nhé,hôm 18/6 sau khi mang 10 em tiger đặt hàng của bạn Bili...về nhà mình để bịch tép vào hồ tép (đã rửa sạch bên ngoài)khoảng 30f sau đó mở miệng túi ra cho bọn nó tự bơi ra,mình cho ăn thử thì thấy cso con xuống ăn,con ko nhưng nhìn chung là khỏe,sáng 19/6 trước khi đi làm thấy die 1 con,cả tép tiger và RC vẫn khỏe,chiều về mình thấy xác 1 con nữa,bọn ốc táo bu lại măm xác 2 con nên mình thò tay vào bắt hết ốc to ra và lấy nhíp bóp hết bọn ốc nhỏ (nhìn bọn nó mam xác tép giận quá nên làm thịt luôn).Khoảng 1h trước khi gửi tin này cho bạn mình nhìn qua bể tép thì thấy bọn nó nằm phơi hết cả ng trên nền bể,trên rêu.Bạn nào nuôi lâu, có kinh nghiệm có thể xem giúp mình là tép hay bể có vấn đề ko,mình đã hút bớt nước và nâng cao đầu xả của máy lọc,hy vọng mọi điều bình an sớm đến với bọn nó.:confused:
    Chờ sự tư vấn của bạn.Thanks
    :mad: Sáng nay thì cả bể tép RC lớn, nhỏ,đang chửa,tép con,Tiger đã ra đi,không còn con nào :crying:
    :confused::confused::confused:~X:)confused::confused::confused:
    Toàn bộ nằm như bãi chiến trường hix,tép Hổ nằm trên rêu mà ko dám chụp oa..oa..

Last edited: 20/6/08
  2. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    co thể do bạn mới đem về đã cho ăn chăng,thường thì 1 đến 2 bữa sau khi thả tép mới cho ăn

3. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Mình cũng mới nuôi tépchừng 2tháng nay nên kinh nghiệm không nhiều, nhưng chắc chắn nếu bị hàng loạt thì là do nước có vấn đề. Bạn tìm hiểu kỹ xem có gì tác động mới vào bể không,người nhà xịt muỗi chẳng hạn. Mình cũng mới ra đi một cơ số( 2 em RC, 4ong đỏ cuối cùng, 2 hổ, 1 blue, gần chục ong đen) chỉ vì tách bụi ráy làm 2. Sau khi cho vào bể chỉ 2 tiếng sau thấy ong đỏ nằm còng queo, ong đen bơi loạn xạ, hoảng qua thay 50% nước , hậu quả là ra đi một mớ trong đó có 3 ong đỏ đang mang bầu. Hic, từ nay cạch khong nuôi ong đỏ nữa, đỡ xót ruột.

4. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @VINICHCM: Trường hợp của bạn có thể tép chết không phải vì bụi ráy mà vì 50% nước ;)

5. khoi_lun

khoi_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    thành thật chia buồn với bạn, hồ mình thỉnh thoảng rc vẫn chết nhưng chỉ từng con một chắc bệnh già.

6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Bạn có mở C02 quá nhiều không?
    Nhà bạn có xịt muỗi không? .
    Đừng vội đổ tội cho bụi ráy!!!

7. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    @VINICHCM: Trường hợp của bạn có thể tép chết không phải vì bụi ráy mà vì 50% nước

Mình cũng khôgn biết nữa, nước trong hồ mình cực ổn định, đã 3 tuần nay không tý toáy gì cả, chỉ thay nước bình thường ,châm phân nước thôi. Chỉ là bụi ráy to quá, thích tách ra nên nghịc ngơm, ai dè....Có lần đã đọc đâu đó hình như bác MIG bảo là laọi này có hại với tép , nhất là lúc cắt tỉa( nhựa của nó có độc tố) mà không nghe...hic...ngoài nguyên nhân đó mình không nghĩ ra nguyên nhân gì làm tép ra đi cả mớ như thế, đặc biệt là ong đỏ, đã gần 2 tháng nay sống khỏe, không ra đi thêm chú nào( hồi đầu có 10 con lận, sau tuần đầu còn có 4 chú đó)

8. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào bạn, xin chia buồn vì thiệt hại của bạn.
    Theo bạn mô tả thì nguyên nhân có lẽ khi bạn thò tay vào, tay bạn có vấn đề(dính hóa chất...) ???
    Giải quyết hậu quả thì bạn tạm thời thay nước 100%. Nếu còn xót con nào thì kiếm hồ khác đã ổn thả vào, gởi tạm bạn bè cũng được.
    Hy vọng bạn mau khắc phục và có bầy tép mới đẹp hơn, nhiều hơn.
    @VINICHCM: theo mình biết(đọc ở trang shrimpNow) thì cây ráy và tiêu thảo các loại khi cắt tỉa có tiết ra 1 loại chất ???(hình như acid gì áh) không tốt cho tép nhất là với hồ nhỏ. Mình cũng đã từng hỏi trong diễn đàn 1 lần nhưng chưa thấy có kết luận rõ ràng về vấn đề này. Nên đề phòng là biện pháp tốt nhất. Ai có kinh nghiệm và có tư liệu chính xác thì chia sẽ, anh em chúng ta cùng rút kinh nghiệm đỡ bị thiệt hại.
    Xin cảm ơn trước
    Thân:):)

Last edited: 20/6/08
  9. HoangVip88

HoangVip88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì có mấy lý do sau đây: ( kinh nghiệm qua 2 năm nuôi tép)

1) Bạn chưa chuẩn bị độ nước thích hợp khi mới mang tép về thả vào bể như: độ Ph, chất nước, nhiệt độ....
    2) Do thời tiết mùa hè nóng quá mà bể của bạn không nàm ở vị trí thích hợp cho mát , nên để bể vào môi trường điều hòa chẳng hạn sẽ giảm đáng kể tép die đấy. còn kô bạn nên dành tiền đầu tư hẳn máy làm mát nước sẽ có môi trường sống tốt nhất cho tép vào những ngày nắng nóng!
    3) Bạn có nuôi tép chung với những loại cá cảnh dữ không??!
    Nếu vậy thì bạn nên bắt chúng ra bể khác là cách hiệu quả nhất khiến tép bể bạn không die nữa!

Mong bạn thu thập thêm thông tin của nhiều pro nữa, Chúc bạn thành công!:applause:

10. trungtrucdo

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm,riêng với hồ của mình thì hai tháng nay ko đông chạm j,chỉ một tuần thay nuớc 30% và chỉnh thoảng có bổ xung thêm nước khi bị bay hơi,tuy nhiên sự cố hôm qua thì mình vẫn thắc mắc.
    - Không có hóa chắt như thuốc muỗi,nước hoa
    - Lúc bắt ốc mình đã rủa tay sạch bằng nước lã,không xà bông (như tay em bé)
    - Nước không thay đến khi thấy tép nhảy hip hop mới giảm bớt và nâng cao đầu xả máy lọc
    - Nhiệt độ ổn định khoảng 25 ~ 27 ( phòng để điều hòa)
    - Đèn để 12h/ ngày
    Vậy mà ko cứu đc e nào (tính đến sáng nay thì còn khoảng 5 e giãy),5 e cho sang bể to sẽ cập nhật với các bác sau giờ nghỉ chưa ạ

11. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bộ nền của bạn đang xài là loại nào thế? có thể cho biết thêm thông tin về kích thước hồ & CO2???

12. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ơ có khi nó say sưa cái j thôi anh ơi. Để 1 lúc đã rồi mới xét nghiệm tử thi. Có khi nó còn hồi lại đc.
    HÌnh như cách thả tép của anh ko đc chuẩn cho lắm. Nếu cứ thả bịch nc vẫn đóng kín vào bể thì chỉ làm nhiệt độ nc cân bằng thôi. Phải cho nc từ bể vào bịch 1 ít 1 cho tép quen rồi mới thả hết tép vào. Quá trình này diễn ra tầm 20 30'.
    Dù sao cũng chia buồn với anh.

13. trungtrucdo

Thích đã nhận:
    8
    Em xin báo cáo với các bác là bể tép đã ko còn con nào sống cả sau giờ nghỉ trưa hôm nay,mấy e tép thả tạm sang hồ khác thì sống đc 2 trong đó 1 RC và 1 Tiger.
    P/S Bác nào ở HN có RC bán em vài cặp nhé,không chơi các loại khác nữa đâu...để từ từ em bớt sợ đã..hix..

14. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    theo tất cả các ý kiến ae nuôi tép có kinh nghiệm nêu ra đều có phần hợp lý nhưng Fish thấy:
    * hồ của bạn trungtrucdo đang nuôi tép RC thì chất lượng nước cũng đã ổn định rồi, và cách thả tép vậy cũng tạm ổn & mình cũng hay làm như vậy thui. chỉ còn nghi ngờ về nhiệt độ vì tép tiger rất nhạy cảm khi đem về thường hao hụt vài e là bình thường, nhưng trong phòng có máy điều hòa rồi; cái nửa là do bạn bóp chết mấy con ốc nhỏ trong hồ, thường thì khi tép chết nó mới dọn cho sạch môi trường thui khi bạn bóp chết nhiều ốc một lược như vậy có thể xác ốc tiếc ra chất độc gây ô nhiểm cho cả hồ làm tép chết hàng loạt.

15. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    fish 2005 ơi, bác nghĩ võ óc cấu tạo từ chất gì mà có thể "tiết ra chất độc gây ô nhiểm cho cả hồ" thế nhỉ ? khả năng này theo mình nghỉ là hoàn toàn ko có đâu bác ạ, theo mình nghĩ là do môi trương nước nước bị thay đổi từ tác nhân bên ngoài thôi, bác ấy có thọc tay vào, ai bảo đảm là tay bác ấy "zin" 100% ko hỉ :)

16. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    cái mình nói đến là phần thân con ốc đó bạn vì ốc nó ăn toàn đồ chết và rong rêu mục nửa cho nên khi bóp chết nó trong nước nhiều quá thì gây ô nhiểm là chuyện đương nhiên thui. mà bạn trungtrucdo trước khi cho tay vô hồ còn cẩn thận rửa sạch rùi mà hem lẽ nước rửa tay bị ô nhiểm:D, mà mình cũng hay thọc tay vô hồ tép nhà mình lém có bị gì đâu:). Nói chung toàn là đoán thui mừ, vì đã loại hết các trường hợp khác rùi.

17. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cái thằng Tiger này cực kì khó chịu,cho tới giờ nuôi qua đủ các loại tép mình vẫn chết thường xuyên (gần đây nhất chết 400 chú)...cho dù hồ mình có xử lý nước 2 tuần,lọc ổn định...thử bao nhiu cách đều bất lực,nuôi thằng Tiger này dễ ức chế nên dẹp luôn,đừng so sánh TIGER với RC,vì RC mạnh hơn nhìu

18. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Ok bác Dr Mảten ơi trúng ý em , em may mắn hơn bác là em bị die có 60 chục chú thui , mình nuôi thế nào cũng die nên em dẹp,em chỉ thấy blue hoặc rc và tép gạo(Việt Nam) vẫn là nhất dễ nuôi dễ sinh sản mà trông đẹp hơn cả tiger (hihi) vợ em nó bảo trông tiger như tép mồi ý , chung quy qua quá trình nuôi tép em thấy dễ nuôi dễ sinh sản nhất là rc rồi đến tép gạo rồi blue ,trông sinh động và nhiều màu sắc nhất vẫn là tép gạo

19. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Đúng rồi. Cứ RC mà chơi thôi. Hoành tráng hơn thì là Bee. Tiger tuy ăn rêu tốt nhưng dễ chết.
    Bác trungtrucdo k nên thả tép mới vào luôn. Cứ thay nc rồi chạy lọc tầm 1 tuần cho ổn định lại nc xem sao

20. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Chắc chắn có vấn đề về hoá chất anh ạ. chia buồn cùng anh.
    Mình thì nuôi tiger bình thường. hix. rất là bình thường, vấn đề mình luôn quan tâm là lọc và nhiệt độ. Lưu ý "fản ứng dây chuyền" khi nuôi tép.