Tép đỏ

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi lelongpanda, 22/1/10.

1. lelongpanda

lelongpanda Member

Thích đã nhận:
    2
    Ae cho hỏi hiện tượng tép hở cổ chết .Cần phải làm gì? Mong ae giúp đỡ cho!Cám ơn nhiều
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

duccom3412 thích bài này.
  2. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Có nhiều nguyên nhân dẫn tép chết : Thay nước quá nhiều, sốc nước, phân nền còn nhiều dưỡng, bới đảo nền nhiều quá, bể chật chội quá, thiếu cây và đá cho tép trú ngụ ...
    Mà khi chết thì con tép nào chả hở cổ, rụng đầu :D

3. duccom3412

duccom3412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,036
    Thường tép chỉ gặp hiện tượng đó khi môi trường nước bạn không thích hợp, bạn xem lại nhiệt độ, độ sạch,.vv.. chúc bạn thành công !

damtrungthanh thích bài này.
  4. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    hở cổ chết là do ko lột vỏ đc mà đai đó...nc có vấn đề rồi..................................

5. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Tép hở cổ chết do thiếu khoáng không lột vỏ được! môi trường nước trong hồ chưa ổn định đang có vấn đề...! cần xem lại và bổ sung thêm khoáng, giẩm bớt thay nước.
    Thân chào !

6. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Ở nhà mình có một cái sóng (thùng nhựa) rộng rãi. Mình thả rong đuôi chồn, dùng cục lọc xủi oxi đen đen SG bán 20k/ cục lọc ấy. Đèn cùi. Để "bể" đó ổn định một thời gian thả tép vào không thấy vấn đề gì. Bể khác thì mình dùng rêu kèm rong đuôi chồn thấy vẫn ok. Bạn thử cách đó dưỡng tép xem.

7. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình cũng làm giống bạn nè, thả rong đuôi chồn và bông giấy, mini fissident, với loại rêu gì mà hay bám trên đá hòn non bộ đó, mình cạo rêu đó ra rùi cột vô trong San Hô rồi bỏ vô hồ, phát triển cũng từ từ, nhưng ko lây sang những chổ khác. bỏ 1 đống cá trâm + t ép đỏ RC vào, giờ có 2 con đang mang trứng và 1 con mang tép con. nói chung tep RC cũng dễ nuôi, chủ yếu có nhìu chổ cho nó ẩn trốn, nhìu rong rêu cho nó bám là phát triển nhanh lắm. à mà mình xài nước máy thủy cục, còn xài nước giéng khoang thi mình ch ưa thử.

trunghq thích bài này.
  8. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    bạn nói rõ 1 tý, 1 con chết theo kiểu đó hay là cả bầy cùng chết theo kiểu đó.

1 con thì do con đó yếu ỏ bịnh. Cả bầy thì do chất lượng nước, thường là do độ pH wá thấp vỏ tép cực kì yếu, lột ko dc dẫn đến chết. Bạn có thể mua vài miếng giấy đo pH để kiểm tra.