Tép gì đây ạ?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hsPhantomX, 29/8/07.

1. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Hôm nọ lựa tép trong thau tép mồi thấy có 2 con nhìn ko bít là tép gì. Mấy bác coi thử nha. Còn 1 con nữa màu xanh đậm đẹp lắm nhưng nó trốn đâu chưa chộp dc. ;)

em xanh nè. Về hình dáng thì mấy con náy giống RC lắm.

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=17617&page=7

Mình cũng lầm lẫn giống bạn đây nè : cứ tưởng là tép gì mới lạ nhưng thực ra đó cũng chỉ là tép thường trong thau tép mồi thôi, nó đang thời kì thay võ nên đổi màu, và thân chuyển sang trắng đục, khi thay vỏ xong thì cái màu đó sẽ nhạt dần. Nhà mình có 4 con đẹp lắm, 1 màu xanh dương 2 con màu đỏ 1 con tím.

3. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Chính xác là con tép nì nó đang to dần lên tất nhiên là đã thay vỏ rồi. Màu nó bi h cũng ngày càng xanh. Con màu trắng có 1 xíu xanh ở đầu bi h xanh gần nửa người rùi. Nhưng đúng là nó chỉ là tép mồi thui, có điều là loại khác và đẹp hơn mấy con thông thường. Để nuôi cũng lạ lạ.

4. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    phải chăng tụi nó biến đổi gien các bác nhỉ ? hay là nó là con lai của tép mồi với tép gì đó khác ?

5. huydoanvn

huydoanvn Member

Thích đã nhận:
    0
    tui cũng có 4 con như vậy mà màu đỏ gạch .nhưng mà nó trốn hoài lâu lâu mới thấy nó

6. chimcong30

chimcong30 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tép này là tép bình thươnghf thôi bạn àh bạn mua tép mồi cũng y chang vậy đó

7. astkacher

astkacher Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có 1 con tép mồi bị trắng toàn thân.Nó là 1 trong f1 của bầy tép mồi nhà mình :))
    Nuôi từ nhỏ đến giờ nó vẫn trắng đục thôi.Ko biết là bạch tạng , biến đổi gen hay gì khác nữa ...
    Có lần vớt dc con tép đen trong hồ cá bảy màu nhà người bạn. Cỡ như tép RC. Mình nghĩ nó là họ hàng của RC nhưng xuất xứ là ở VN
    Nhưng ko biết nguồn gốc tép đen ở đâu
    Các bạn ai có nghiên cứu về loài tép đen này thì giúp mình với nhé

Last edited: 22/9/11