Tép không lột vỏ đươc và chết đều đều ! nhờ ACE giúp em với !

Thảo luận trong 'Nuôi dưỡng, chăm sóc Tôm - Tép' bắt đầu bởi lovely_life, 11/11/11.

1. lovely_life

lovely_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Tép của mình mỗi ngày đều có vài em chết , nguyên nhân là lột vỏ không được !
    các chỉ số nước :
    pH : 7,3 tds : 360
    nền gex + nham thạch + ada
    lọc sứ bình thường !
    mình tìm hiểu vài bài viết thì nói là tép không lột được vỏ là do thiếu khoáng nhưng bể của mình thì lại dư khoáng rồi ( tds rất cao mà )
    ace giúp mình với !

2. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    e thấy hơi thắc mắc về nền của bác ,gex - ada 2 loại nền công nghiệp bác dùng chung liệu có ổn ko ?theo khuyến cáo thì ko nên dùng chung 2 loại nền công nghiệp .
    PH7.3 là cũng khá cao,nhưng vấn đề bác đang nuôi tép loại nào ?
    vè vật liệu lọc ,bác đang xài sứ loại,nhưng sứ cũng nhiều loại,có loại tăng ph,có loại giảm ph,có loại giữ ổn định ph .
    cũng có nhiều nguyên nhân dẫn đến tép không lột được vỏ như :tép bị xì trét,môi trường không ổn định,thiếu chất ....

3. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    TDS cao không có nghĩa là đủ khoáng chất cần thiết cho tép lột vỏ - vấn đề ở chỗ đó

4. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Ngoài Canxi còn iot nữa ....em nó mới nhanh dóc vỏ .

5. lovely_life

Thích đã nhận:
    165
    Lớp nền mình xài 3 năm hơn rồi lớp nham thạch và ada khoảng 2 năm tuổi cỏn lớp gex đỏ chỉ mới trải thêm dc 1 năm nay . môi trường bể trước giờ rất ổn , không có tép chết sảng như vậy đâu . nhưng 2 tuần nay hiện tương tép chết khi lột vỏ bắt đầu làm số lượng tép giảm rất nhiều từ hơn 150em giờ chỉ còn khoảng dưới 100 . đa số tép không lột được vỏ là tép đực . Mong mọi người giúp em tìm hiểu nguyên nhân với !
    Bác hovaten cho em hỏi iod -có thể bổ sung như thế nào , liều lượng sử dụng ? em có thể dùng muối KI được không !

6. phongkhanh

phongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    hức,nuôi tép kì công và lắm bệnh thật đó,hức

7. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    Cho ăn đậu phụ muối ( đậu phụ nhự ) mua ở các cửa hàng bán đồ ăn chay , DFN có đủ canxi , iod và đặc biệt em nó có mùi thum thủm .....khoái khẩu của tôm tép .
    DFN ko bị sán , NBR ....1 lọ 500g = 30k ....ăn bao giờ mới hết :D

8. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    các bác có thể tư vấn thêm giúp e làm thế nào để tăng tds cho bể đc ko [ khoáng có lợi thôi ],bể e nuôi tép rc = nước RO nên tds luôn ở mức 110-120 ,mà nuôi rc đầu tư chai khoáng 260k morusa j` đấy thì có vẻ ko hợp lí ạ :D

9. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    Chơi cái khoáng đó chỉ hợp chất nước có pH và KH thấp thôi , ở HN ko cần chơi cái khoáng đó....nó tăng pH khủng luôn , nuôi tép RC mà qua nước RO thì quá là hịn roài
    :D

rugi thích bài này.
  10. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    sang gì đâu ạ,tại nhà e có cái máy lọc nên dùng luôn nước đấy cho ổn định pH,chỉ tốn thêm tí điện tí nước :D ,nhưng TDS của nó thấp quá,khoảng 20 gì đấy,nên chắc e lại chuyển qua nước máy thôi :D

11. lovely_life

Thích đã nhận:
    165
    cám ơn ace giúp đỡ mà e đã tìm ra cách cấp cứu cho bầy tép ! hiên tại , bầy tép đã ổn định lại , hiện tượng không lột vỏ được đã chấm dứt hoàn toàn.
    THÂN!

12. henrytep

henrytep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    B dùng cách nào ? chia sẻ cho ae với. tép nhà m cũng bị tình trạng là lộ vỏ nhưng k hết, vẫn dính 1 ít vỏ cũ trên lưng. Ngoài ra còn có e k lột vỏ đc, đầu cứ banh ra như mang cá chọi ý. Trường hợp này có cho xài DFN như bác cả chỉ k ạ?

13. lovely_life

Thích đã nhận:
    165
    mình dùng hỗn hợp iod (I2+KI) nhỏ vào bể luôn ! Ban đầu thì lo sợ iod làm chết tép ( vì mình không rõ liều lượng thế nào cứ nhỏ vài giọt vào ) vậy mà lại hết !

henrytep thích bài này.
  14. ttan

ttan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    iod hay là i-ot ( trong muối i-ot ) vậy bạn. còn iod là gì bạn có thể cho minh biết thêm được không

15. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    giống nhau mà bạn. Iod thường dùng ở dạng muối,chứ dạng I2 độc và dễ thăng hoa ( hại cả mình ) .Thật ra thì cho tép ăn rong biển cũng đc [ loại dùng để cuộn sushi ý - siêu thị bán rất nhiều ] là thức ăn có hàm lượng iod rất cao :D

Last edited: 2/12/11
    henrytep thích bài này.
  16. duy linh

duy linh Active Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn cho thay 30-40% nước mới vào, thường thì nước mới nó có nhiệt độ thấp, pH thấp, kiềm thấp... cho vào rùi chỉnh lại pH kiềm... là tôm tép lột ngay. mình nuôi tôm mình làm thế, tép kiểng chắc không khác mấy. hjhjhj!!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:41 PM ----------

khoáng cũng rất quang trọng nha nhất là khoáng vi lượng và vitamin tổng hợp cần bổ xung đều vào thức ăn hay cho thẳng vào nước cũng được nhưng ít thôi

17. henrytep

henrytep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Có bác nào bị giống m k? Hiên tại tép cứ ôm trứng đến khi tưởng nở thì tép mẹ lại die, tất cả các loại tép trong bể của m đều bị thế. Ong đen, đỏ, RC, Rilli, tép vàng đều bị thế hết, riêng tép đực vẫn lột xác & phất triển bình thường.
    Ph trong bể khoảng 7,3, nhiệt độ 22 đến 24. Mỗi tuần thay 5l nc lavie & châm 5ml khoáng nc Mosura?
    Thức ăn: Ăn cách nhật & thay đổi liên tục: Tảo- Bí, cà rốt luộc- Thức ăn của Gex- Lá dâu.
    Mỗi lần chỉ cho thức ăn vào khoảng 1h, nếu thừa vớt ra.
    Các b bắt bệnh giúp m với, nên xử lý thế nào?
    Thank's!

Last edited: 8/12/11
  18. mai-thanh-dung

mai-thanh-dung Active Member

Thích đã nhận:
    34
    bộ nền hết thời gian s/d , nếu chỉ có trồng cây & nuôi cá > châm phân nước thì ok , nếu bạn muốn nuôi tép thì lật hồ làm lại . thk

19. cafephoco

cafephoco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Cái này hay quá.Cho mình hỏi sản phẩm làm ra có bán k vậy bạn????và với giá là bao nhiêu????mong tin