Tép này được mấy ngày tuổi?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hsPhantomX, 1/9/07.

1. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Sáng nay tự nhiên thấy trong hồ li ti tép con. Ko biết do lẫn tép của ai hay là mấy con tép mồi nó đẻ. Mọi ng xem giúp như con này là được mấy ngày tuổi rồi? Để mình truy ra nguồn gốc hehe...

Cái "dây thừng" cạnh bên là sợi chỉ cột rêu trong cùng tấm hình nhưng mình dời lại gần nhau cho file size nhỏ lại. Để vào để dễ so sánh kích thước bé tép.

Mà liệu con này có fải con tép ko nhỉ :confused: :confused: :confused:

2. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Công nhận Phantom chụp Macro kiu gì mà kinh thiệt...bữa nào chỉ mình chụp vài chiêu nha

3. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Tép này đích thị 100% là tép mồi rùi bạn ơi.Bạn cứ để nuôi nhé

4. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    @Martens: hehe Phantom chụp bằng máy Nikon 7 chấm bình thường thui à, ko có tele te liếc gì đâu. Tấm này hơi dư sáng 1 tí nhưng mà nhìn con tép rõ nhất nên post luôn. Martens thích thì hôm nào rủ Phantom wa chỉ cho chụp mấy con... giun, dễ ẹc à :p Mà hôm nọ Martens chụp sâu cũng kinh lắm chứ bộ.
    @hunglucky: uhm mình cũng nghĩ vậy. Hôm nay nó lớn hơn nhiều rồi. Vì mình chưa cho tép đẻ bao h nên muốn theo dõi tụi nó lớn lên thế nào từ những ngày đầu, cũng hay lắm. RC của mình cũng sắp nở rùi, hồi hộp wé.

5. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tép nhà em cũng vừa đẻ, nhìn vào hồ thấy li ti tưởng đâu mấy con bọ nước, ra ngoài CQ hỏi xem có thuốc gì trị không, ông kia nói không sao, chị kia nói là tép con, về nhà nhìn kỹ lại đúng là ấu trùng tép, không có máy chụp hình nên ké trong topic này chút, ah sẵn xin hỏi các bác có cần cho nó ăn gì không, thanks.

6. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    haha xém xíu cho 1 liều là đi hết rồi :p Mà bạn nuôi tép gì vậy? Nếu là tép đỏ thì nó nở ra tép con luôn. Cứ để tự nó ăn rêu tảo hay bất cứ thứ gì trong hồ. Vài ngày là lớn lên thấy rõ á. Còn nếu là yamato thì nở ra ấu trùng tép, fải chăm sóc đặc biệt hơi bị mệt à.

7. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    @ hsPhantomX: đọc bài thấy ghi ấu trùng tép nên nói ấu trùng chứ đâu biết có phân loại ấu trùng và tép con, mình nuôi tép đỏ, cũng dự định chuyển nuôi tép ong nhưng chưa có kinh nghiệm nhiều sợ chăm sóc không nổi, với lại hồ mới Set up cũng chưa xong, tép về chắc cho vào hồ nhỏ đỡ.

8. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    Hình mình post ở trên là tép con (mình cũng ko chắc là tép con hay ấu trùng tép) của tép mũi đỏ. Còn đây là RC con mới nở mình vừa chộp dc hôm nay nè, hình như nó nở hồi tối wa. RC con nhìn hình dáng y chang tép trưởng thành, có râu ria đầy đủ lun.

9. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Tép này cỡ hơn 1 tuần tuổi, tối qua nở thì hôm nay không bự thế đâu Phán-tòm....:)

10. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    ò e cũng thắc mắc á, cái trứng có bé xíu ko lẽ nó to nhanh vậy. Nhưng mà tép mái rước về mới có mấy ngày chưa tới 1 tuần nữa. Ko lẽ mới cho vào hồ nó đẻ ngay??? Hôm nay đếm dc 6 con, nên có lẽ trong hồ có khoảng 10 con. Còn tép mái thì bụng vẫn ôm đầy trứng.

11. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    ah mà tép này nhìn hình như ko giống đám red chery lắ đó-đừng giân nha ,nhìn nó giông tép mũi đỏ quá

12. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    Mới khám thai con RC mái xong. Trứng xả hết rùi phù phù. Vài bữa hy vọng nhìn thấy thêm tép con. Bảo đảm lun á haidang, để mấy bữa nữa nó lớn hơn mình sẽ update hình. Hồ mình hiện có cả RC con và mũi đỏ con nên mình biết phân biệt rồi, tụi nó khác nhau hoàn toàn.

13. mtt

mtt Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2
    Mình nghĩ lúc phantom mua tép về thì thế nào chủ tiệm cá cũng cho vài cọng rong hay rêu bỏ vào bao chứa tép để tép bám vào và không bị sốc. Mấy con tép con đó nó lẫn trong đám rong rêu ấy đấy. Có thể bạn không để ý nên không thấy chúng được, và vì lúc đó thì bọn nó còn quá nhỏ nên cũng rất khó thấy được chúng, bây giờ thì... lời to rồi còn gì. Thân!

14. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    ko bạn ơi, ở CQ đời nào mà nó thèm cho mình rong rêu cho tép bám. Bữa đó mình xách bà bầu về trơ trọi lun, tội nghịp bả lắm :p Với lại con tép bé tí xí như trong tấm hình đầu mình còn thấy và chụp hình dc thì làm gì có con nào lọt wa mắt mình dc :p Mình có theo dõi kỹ nên có thể hiểu thế này. Con tép con trên kia cũng mới nở ít ngày thôi, ko tới 1 tuần đâu. Vì mình thấy tép đỏ con lớn nhanh khiếp luôn. Đến hôm nay nó to gấp đôi rồi. Và trứng tép ko nở hết 1 lần vì mình thấy trứng trong bụng tép mái vơi dần còn tép con thì tăng dần. Cho nên chính xác là con RC mình mua về nó đẻ á. Hôm nay thì tép con đã có màu hồng hồng rồi. Nhưng mà nó đậu trên kiếng nên máy hình ko focus dc. Để mình canh chụp sau nha.

Last edited: 10/9/07