Tép này nuôi được ko

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi ikeni, 13/10/06.

1. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cháu vừa vớt được tụi này từ bịch tép mồi ... nhìn cũng hay hay nhưng ko bít có nuôi được ko ? Xin chỉ bảo

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Tép này nuôi khá tốt trong bể thủy sinh, hiện nay mình cũng đang nuôi rất nhiều loại tép này. Chúng ăn rêu khá hiệu quả đấy bạn.

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bể của bạn sắp sửa đón chào nhiều thành viên tép mới đó, nhìn chị tép bụng mang đầy trứng kìa!! Chúc mừng bạn nhé!!

4. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    chúc mừng Ikeni đã biết lựa tép. mấy em này nuôi trong nền phân hạt (ADA, phân hại Taiwan) sẽ lên màu đẹp lắm

5. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ikeni oi bạn mua tép mồi ở đâu vậy chỉ chổ cho mình với

6. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình mua tại cửa hàng cá đầu tiên bên tay trái, đường Lý Chính Thắng. Trong thao tép lọai nhỏ nhất
    Mọi người nên kiểm tra kĩ trước khi mua nghe ... vì lần trước cũng mua ở đó mà tòan lọai có càng ko ah.
    Bác Py ui, nhà cháu chỉ có nền cát thui ... nhưng có thêm phân nhét và bổ sung sắt ... dùng thức ăn cho cá Neon, ko bít có lên màu đẹp ko bác ?

7. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @ikeni: cứ thử xem, nhìn chung môi trường sống ổn định, thức ăn đủ là chúng sẽ lên màu...

8. borung

borung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @Py: Con tép này lên màu gì vậy Py?
    Ở hồ của Borung chỉ thấy nó trong suốt hoặc màu nâu thôi.

9. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @ikeni: đặc tính của Tép là ăn thức ăn chìm chứ không ăn thức ăn nổi như bọn Neon, do đó thích hợp nhất là bạn cho chúng ăn thức ăn của Cá Dĩa, khi thả vào bể bạn sẽ thấy chúng chạy lại bê cục mồi ăn rất dễ thương.

@Anh borung: loại tép này sẽ lên màu phụ thuộc rất nhiều vào môi trường và thức ăn nhưng yếu tố môi trường ảnh hưởng nhiều nhất: ví dụ như nhà em đang nuôi trong bể ADA có cây cối rậm rạp thì chúng lên màu Cafe sữa, màu nâu, màu đỏ, nói chung là Multi Color.

10. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn mọi người đã chỉ bảo cho cháu. Tép đã lên màu khá rùi nè. Nhưng cái lá phía sau ghê wá... hy vọng tép sẽ vệ sinh giúp. Vì vậy, tạm thời bỏ đói tụi nó đã... hồ hết rêu thì sẽ được ăn thức ăn cá dĩa ... ngày đó chắc xa lém.
    Ah, vừa làm cái hồ nhỏ nuôi tép, ai có tép đỏ bán lại cho cháu vài chú nghe ... thanks

11. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @borung: Py thấy bọn này có 2 dạng:
    1- Dạng mình ốm, lưng không sọc, (giống như chú tép trong hình 2 của Ikeni) có màu xanh dương, trắng sữa, kem, cà phê sữa, thậm chí lốm đốm nữa. giống này rất yếu.
    2-Dạng mình có sọc dọc (như chú tép trong hình còn lại) có màu vàng, hơi đỏ, và màu ...Hennesy XO...chep chẹp...loại này rất khoẻ, ăn nhiều, số lượng cũng nhiều hơn loại kia.

12. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    @Bác Py :Cháu lựa tới bịch tép thứ 3 rùi mà chưa thấy màu Hennesy XO ... bác cho đặc điểm nhận dạng khi chúng còn trong chậu tép mồi dzới
    Spam tí : sao bác Py nhắc tới Hennesy XO là ... chẹp chẹp ... chắc thành viên thường trực của hội nhậu đây ^^

13. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Mấy con tép như Py nói đó, khi bạn nhìn vào thau tép mồi bạn sẽ thấy nó có màu đậm xì, có khi nhìn nó đen thui nữa kìa. Bắt được thả vào bể, môi trường ổn định thì chúng sẽ trở lại màu nguyên thủy là...........rượu ngoại.

14. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn bác Hong_ket. Thế này thì sẽ có bịch tép thứ 4 thui
    Còn một chuyện nữa muốn théc méc : trên trang chủ, "hồ sơ" của chú mũi đỏ ghi là : khi hết rêu thì tụi nó sẽ xơi lá non .... khiếp, có thiệt ko các bác ? ( Cháu thì ko lo hết rêu nhưng sẵn topic thì hỏi luôn í mà )

15. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @ikeni: chuyện tép ăn rêu ...bứt ngọn rêu cá đẻ ăn ngấu nghiến thì Py chứng kiến rùi, ăn lá non, mềm thì chưa nhưng lo gì, vì muốn chúng lên màu nên ai cũng siêng cho ăn, bọn này mỗi ngày cho ăn 1 lần thì chúng quên lun nhiệm vụ ăn rêu í chứ, đừng nói chi đến lá non...
    cho spam tí...Ikeni nè, cái tên HennesyXO nổi tiếng í là do bác Toetoe đặt, Py nghe phê wé nên gọi lun, Py không bít nhậu, nhưng khi mang HennesyXO hoặc tương đương ra thì Py xin bác đừng bỏ đá, cám ơn....hihi

16. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Xin ké mục tép của ikeni chút ....Mình kiếm được tép này, ko bit loại gì ...Nhờ các chuyên gia gọi tên giúp :

Cám ơn các bác .

Last edited: 18/10/06
  17. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    @vquang : Nền của hồ là loại gì thế mình không hình dung ra, có phải là phân nền của ADA không ?

18. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    dây là loại nền dùng phân hạt của trung quốc hay đài loan ở cao quý có bán đó bạn. còn con tép thì xin chịu mờ quá không nhận ra.

19. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hic, mình chụp kém quá , mà nhìn ở ngoài có kkhi còn ...mờ hơn vì ...nó nhỏ xíu hà ...
    @jeanborn:phân đài loan ,CQ bán 35k/1kg đấy bạn .

20. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    @hathaibinh : Bạn giúp dùm, giá có mắc không vậy, bao nhiêu một Kg