Tép nuôi bể nền ADA và nền tự trộn

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi toannhoc, 9/9/07.

1. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình hôm bữa ra anh cỏ dại mua một số tép về nuôi 7 con trong cái hồ nền tự trộn đó bỏ vào cái nền ADA của mình kết quả 7 con RC mang bầu đều ra đi buồn thật là buồn ...hình như mình thấy tép nào sống ở nền tự trộn mà qua ADA là chết sạch sẽ còn riêng về tép đã sống ở nền ADA mà mua ngoài tiệm sống trong nền ADA đem về sống bình thường .mình chưa hiểu nhiều về loại tép ưa nền nào wen sống chuyển sang nền khác tép bị sóc và chết điển hình là mình nè bùn thật mấy cô tép mang bầu...mình suy luận theo mình thấy ko bít có đúng ko???mong các bạn chỉ giáo thêm .cám ơn các bạn nhiều:confused:

2. dexom555

dexom555 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    ko phải đâu bạn àh.nền ADA là 1 loại nền rất tốt cho tép và có nhìu công dụng khác nữa,điển hình là đa số các loại tép ăn rêu(tép mồi) bỏ vào nền ADA,qua vài ngày bạn sẽ thấy màu sắc đẹp hơn rất nhìu.tép của bạn chết,có thể do 1 trong các nguyên nhân sau:
    -bị sốc trên đường vận chuyển:xa nhà,có ổ gà,đựng trong bịch trắng,ko có moss hoặc bất cứ thứ gì để bám,thiếu O2...
    -tép bị sốc do môi trường nước thay đổi đột ngột,nhiệt đổ chênh lệch quá cao,hồ bạn chưa đủ ổn định để nuôi tép...
    -bạn mua nhầm tép vừa về,đang còn yếu,chưa phục hồi lại kịp,hoặc cũng có thể mua nhầm con bệnh...
    .......
    nói chung các vấn đề xung quanh loài tép rất nhìu,cái gì cũng có cái khó cả,thất bại là mẹ thành công mà.chúc bạn thành công lần sau

3. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    Ừm cảm ơn dê xòm nhiều nhưng mà mình có một số tép mua trên cao quý đó đem về để trong bể 15 phút mới thả theo phương pháp đó mà mình bị mất mấy cô tép bầu đó buồn dễ sợ...mua tép thì mình luôn để rêu và trong cho nó bám chứ đâu dám để ko...nhưng chắc nguyên nhân mình mắc phải kỳ này do mình ko để rêu và nhiệt độ mất bình thường làm tép chết thật là uổng

4. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Khi đem tép về, bạn cho nó vào 1 cái ca lớn (tốt nhất lấy nhiều nước từ nơi bán 1 tí). Sau đó bạn rót nước từ hồ của mình vào ca tép. Mỗi lần 1 chút, sao cho trong vòng 1h nước trong ca nhiều lên gấp đôi. Lúc đó mới cầm nguyên cái ca đặt nhẹ nhẹ vào hồ rồi nghiêng cho tép bơi vào hồ. Làm như vậy mới tránh cho tép ko bị shock nước. Cách để nguyên bịch vào hồ rồi thả ra chỉ dùng cho cá thôi, tép nó nhạy cảm hơn nhiều.
    Bạn cũng lưu ý thêm là mua tép đang mang trứng đem về dễ chết hơn. Ngoài ra khi thay đổi môi trường mà tép ko tìm dc chỗ an toàn thì có khả năng nó sẽ thay vỏ và bỏ hết trứng. Muốn dễ sống bạn nên lựa tép nhỏ nhỏ.
    Lần trước mình có đem về 1 con đang mang trứng rất to từ CQ. Lúc đó mình phải xin thêm 1 bịch nước bự. Về nhà chuyển môi trường cho nó trong vòng 2h. Trong hồ sắp xếp sẵn chỗ núp an toàn (cái ca cho nó chuyển môi trường cũng để sẵn 1 nùi rêu). Khi cho vào hồ thì tắt hết đèn cho nó quen từ từ 1 buổi sau mới dám bật. Nhờ kỹ như vậy mà bi h nó cho nở cả đàn tép con lun :p
    1 kinh nghiệm nữa là tép đem về từ những hồ trống trải sẽ mau wen hồ và dạn hơn tép từ những hồ rậm rạp.

5. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    à vậy tép mang bầu mang về theo ý bạn nói là trước tiên lấy cái ca lớn ra đổ nước trong hồ vào rồi đổ nước từ nơi bán vào chung mỗi lần 1 ít rồi cho tép wen xong mới đổ vào hồ đúng ko????tép mang trứng thì mình xây chổ an toàn nó thế nào bạn hướng dẫn mình dùm nghen tại kinh nghiệm chưa nhiều ????và mình cần phải lưu ý tắt đèn cho tép quen hồ rồi hôm sau mới mở lại đúng ko????cám ơn bạn thật nhiều...ah còn trường hợp tép trong hồ tự trộn của anh cỏ dại đó đem về bỏ vào nó có bì gi ko????mong bạn hướng dẫn giúp cám ơn nhiều

6. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    giải thích thế mà bạn toàn nói ngược ko àh.này nhé,khi mang về,kiếm 1 cái thau,đổ tép vào thau,sau đó cho từ từ nước trong hồ định thả vào thau đó(lưu ý công đoạn này lâu lắm,1-2 tiếng chẳng chơi,mỗi lần đổ thật ít thôi) sau đó thì mới cho vào hồ(để tự tép bơi ra,ko nên xua) ta cần tắt đèn là để cho tép cảm thấy an tòan hơn,chứ ko phải là bắt buộc phải tắt.lưu ý là nếu đảm bảo môi trường hồ thật tốt thì hãy mua tép ôm trứng,nếu ko,về nó cũng lột vỏ rồi bỏ hết trứng àh,thậm chí là chết nữa(ko có chuyện xây nhà an toàn gì đâu nhé,hồ tốt,đảm bảo có nhìu ngốc ngách là ok rồi) cá,tép nào cũng áp dụng theo cách này nhưng tép thì cần kĩ hơn vì chúng rất nhạy cảm với môi trường nước
    nói là thế thôi nhưng nếu tép nơi bạn mua là tép khoẻ,và hồ bạn là hồ đã ổn định(khoảng 1-2 tháng) thì mua về,thả ùm vào chả sao cả(RC thôi,CRS là tiêu hết) bởi vì đa số tép mua về bị chết là do tép yếu hoặc môi trường hồ ko ổn định hoặc là sốc trên đường vận chuyển thôi

7. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn mr bô nhiều bây giờ thì mình hiểu cả rồi .hồ mình mới setup mới có nữa tháng thôi mình sẽ theo cách của bạn.cám ơn rất nhiều

8. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Topic này hướng dẫn cặn kẽ về tép nè sao bạn ko đọc trước
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=17617
    Tép hồ anh cỏ dại mua về sống vì bạn hên mua trúng tép khỏe thôi chứ lần sau bạn mua mà làm ào ào chưa chắc gì nó ko ngỏm.
    Hồ bạn kích thước thế nào? Cây cối lũa đá có những gì trong đó. Nhớ là nếu muốn nuôi tép sinh sản thì ko đc nuôi 1 con cá nào hết nha, bất cứ cá gì. Nếu hồ lớn cây cối rậm rạp thì bảo đảm có chỗ trốn cho nó rồi, nhưng mà như vậy bạn lại khó theo dõi tụi nó. Người mới chơi và tép còn ít thường muốn "điểm danh" tụi nó mỗi ngày. Còn hồ nhỏ và trống thì tép lại dễ hoảng.
    Tép nó thích nền ADA và rêu. Kèm thêm vài chỗ khuất sáng. Nếu bạn bật tắt đèn thất thường sẽ thấy nó búng lung tung khắp hồ ngay. Nếu RC mà cứ thấy nó bơi lung tung trên cao rồi bám víu đâu đó trên mặt nước là nó đang hoảng đó.
    Như hồ mình chỉ có ít rêu đang ươm và ko có cây cỏ nào khác hết. Nên mình kê 2 hòn đá dẹp dài rồi đặt 1 vỉ rêu lên trên. Con tép mái mang trứng chuyên chui vào đó, chỉ thỉnh thoảng mới ra ngoài kiếm ăn rồi lại vào đó nấp. Đến khi trứng nở nó cũng cho nở trong đó, nhìn vô thấy lúc nhúc 5, 6 con tép con. Nếu ko muốn làm vậy thì bạn làm 1 nùi java moss to bằng cái chén để 1 góc hồ. Nùi rêu này chỉ cần cầm 1 mớ quấn quấn lại cho nó dính với nhau thôi và tất nhiên đừng làm wá chặt fải có khoảng trống cho nó chui vào. Sau này cầm lên bảo đảm tép con đầy nhóc trong đó.
    Thêm nữa là bạn đừng nên nóng vội. Nuôi 1 lần 1 ít tép thôi, mới đầu khoảng 5 con là dc rồi. Nuôi và theo dõi tập tính của tép, hiểu tép cần gì rồi từ từ tăng số lượng mấy hồi. Bạn phải nâu niu dỗ dành như đưa trẻ đến trường lần đầu vậy đó. Đừng nghĩ nó là con tép ko biết gì chỉ cần có nước và cho ăn thì nó sẽ sống.

Last edited: 10/9/07
  9. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    PT vậy khi nào mình lên bạn,bạn chỉ giúp mình cái nghen chi tiết hồ của mình :hồ 8 tấc trong nền thì có nham thạch nằm dưới còn ADA nằm trên và một số đá,rêu cho bọn tép có lẽ do hồ mình có nhiều chổ trống lớn cần làm theo kiểu java moss cua PT wa vậy cho an toàn .a` hôm nào mình ghé nhà PT quan sát kỹ mới được bây giờ danh số trong hồ chỉ võn vẹn 10 em chết cả lũ rồi tép bầu là đi toàn bộ cộng thêm yamato nữa bùn thật .PT gởi tin nhắn cho mình cái địa chỉ mình ghé xem hồ tép của bạn và khi nào có thể ghé nha cám ơn PT rất nhiều