tép nuôi chung đc với con nào.........?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi baby, 14/8/07.

1. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhà em có 1 hồ nuôi toàn red cherry ko, h muốn nuôi chung nó với oto, tì bà bướm cho nó dọn bể ko bít có đc k..? Tụi nó có ăn trứng hay tép con ko..? Hồ nuôi tép thì có thể thả thêm cá nào vào đc để vừa đẹp mà vừa ko làm số lượng tép bị hao hụt..? Có pác nào bít chỉ em với.............:(

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Oto và tì bà nuôi chung hồ tép rất ổn, không ảnh hưởng gì đâu...ngoài ra thì cá nào cũng ăn tép, ngay cả cá trâm....

3. luohan'

luohan' Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ tép nuôi tì bà bướm là ok nhất còn nói chung thì ká nèo mà chả xơi tép lành nhấtthì chác chỉ có neon và bảy màu thui bạn.

4. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy con anh nói đều nuôi chung được với tép RC nhưng chẳng đời naào có được tép con đâu

5. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Cá bé như bảy màu và neon còn sơi tép con mừ!
    Mình lần trước thả thử cá khổng tước vào hôm sau phải vớt ra ngay vì số lượng tép con suy giảm rõ rệt!

6. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Dễ hiểu thoai,vì tép con, hay artemia,loăng quăng ,bo bo (sống)...đều khoái khẩu như nhau đối với cá .

7. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo ý mấy pác là ko thả chung em cá nào với tép à.........? Lỡ thả chung rùi làm sao bắt ra đây, tụi nó bơi nhanh wá.......!

8. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Mình có nuôi chung với 2 em bút chì, vì không thể nào bắt ra được, và chưa khi nào thấy tép con, không biết bút chì có sơi trứng tép không nhỉ ? Mong các bạn tư vấn.

9. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nếu bạn muốn thả thì cũng thả neon dc thôi,đâu có sao nhưng chú ý là bể phải rậm rạp,nhiều moss,bể trống thả neon là thôi rồi
    cách bắt cá nhanh nhất là:ban đêm chừng 10-11h,canh xuống mở đèn bất chợt,thế là cứ việc ung dung mà bắt,mấy con cá lúc đó y như mấy ông say rượu lạng qua lạng lại chứ ko bơi nhanh dc,hồ nhà mình nuôi ông tiện,bút chì,neon,thủy tinh.con nào cũng bắt dc hết,trừ con thủy tinh,loại này dù có làm như vậy chúng cũng "phi" như thường

10. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Thủy tinh là loài ăn đêm nên Boo bắt = cách này ko được là đúng rùi.
    @ bác tien378 : trứng tép luôn được tép mẹ đeo dưới bụng (để bảo vệ và giúp cho trứng thở, điểu hòa nhiệt), chỉ có khả năng là bút chì ăn ấu trùng tép con - ấu trùng tép con mới nở to gấp đôi con bobo. và là món ngon cho dòng họ nhà tetra.
    Theo em tốt hơn hết nên nuôi riêng với ốc là an toàn. hhee
    @ baby: sử dụng 2 vợt, một cái để chặn đón (cái này to to thì tốt), một cái nhỏ hơn để dồn cá vào cái kia.

11. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ em rêu rong chật ních lun, ko có chỗ cho vợt vô nữa là bắt. Kô bít câu đc ko nhỉ..?:D

12. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    hehe. Em nôi cá gì mà đòi câu. cá tra hay cá chép ??!! hhe
    đùa thui, hay là em tham khảo mấy bài làm bẫy cá đi.

13. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    thế thì cứ bỏ,các cao thủ trên TG và VN vẫn nuôi chung tép với neon mà chả thấy ai phàn nàn gì cả,cái gì cũng có quy luật của nó,thế mới đảm bảo dc sự cân bằng sinh thái.còn nếu như bạn muốn làm 1 "hồ nuôi tép" theo như đúng nghĩa của nó thì phải chuẩn bị thật kĩ ngay từ khâu đầu tiên(chuẩn bị vật tư,lựa chọn nguồn giống tép,thức ăn...) cho tới khâu cuối cùng(thêm đèn,lọc,CO2...) thì khi đó chỉ thả tép thôi
    hình như mấy cách làm bẫy cá phải ngồi canh nó bơi vô,tụi nào dễ chứ bút chì mà ngồi canh chắc hơi phê,em vẫn thấy cách bật đèn bất chợt ban đêm là tiện và dễ nhất thôi

14. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
  15. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Em thấy mấy kon BÚt chì với neon cũng cắn bọn tép như thường, nó cắn vì tò mò chứ ko phải để ăn, nhưng như vậy cũng đủ làm mấy kon tép sức chân mẻ cẳng và lên đường.

Vậy em nghĩ nếu muốn nuôi chung cá và tép thì nên cần 1 bể thật rộng rãi và trồng nhìu loài thủy sinh, lúc đó tép mới có nhìu nơi để ẩn nấp ko bị bọn kia wấy rầy.

16. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    Nói túm lại, ko thể để lũ cá gần bọn tép con được. Tụi nó ko thik nhau đâu. bạn chưa chứng kiến cảnh bọn neon ăn tép con. nhìn đau lòng lắm huhuhu
    hay là chích điện đi, chích xong rồi nhẹ nhàng bắt cá ra. còn tép lát tuị nó tỉnh lại à. heheh
    Bạn nào vừa muốn nuôi cá vừa muốn phát triền đàn tép thì set thật nhiều moss vào hồ. thêm vào nhiều sỏi để tạo hang cho tép con núp. trồng cây kín hồ, đừng để có khoảng trống nhiều. Có như vậy thì tỉ lệ tép con sống sót sẽ cao hơn.

17. apo2602

apo2602 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách này cũng có vẻ không ổn bác ạ. Ông anh mình lúc đầu nuôi neon, sau đó thấy đem về mấy đôi red cherry đẹp ơi là đẹp. Chúng nó đẻ ra một nhóc tép con, con bé cháu mình rất thích. Thế mà sáu có mấy hôm đếm lại còn có cỡ khoảng được 5 nhóc tép con còn sống à. (bể nuôi tép có rất nhiều hốc đá, và cây). Nhìn mấy bé tép con chốn chui chốn nhủi mà cháu mình nó khóc mất mấy ngày :(

18. Nam Thanh

Nam Thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Mấy hôm ghé chỗ bác bilislove thấy bác có thả Nannobrycon eques (bút chì đen) chung với mấy em Red Chery và Tiger không biết mấy em bút chì này có ăn tép con không nhỉ ?

19. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Em vẫn nuôi chung tép với cá trâm và neon, tép con mất tương đối nhưng hồ có nhiều rêu nên cũng còn một ít.Em thấy cá trâm là ít hao nhất chứ neon thì nó săn tép con siêu hạng.

20. richs

richs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi đó tép nuôi chung với con nào cũng đc nhưng có điều nuôi chung với cá thì nó đẻ ra cá ăn hết con thôi