Tép ong đẻ !

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi xiuqing, 10/10/07.

1. xiuqing

xiuqing Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào tất cả mọi người , sau một thời gian nghiên cứu và nuôi thử :D , tui đã thành công cho tép ong đỏ đẻ .
    Thông số hồ :
    Phân nền ADA
    Nhiệt độ 25c
    Trồng rêu và trân châu nhật
    K co2
    Tép ong đỏ grade A và S
    Sau đây là hình tép con :(tay nghề chụp hình còn kém, mong bà con coi đỡ)
    Bé con đầu tiên thấy được...
    Bé tí hon nhỏ hơn cả viên ADA :p
    Tình cha con :laughing:
    Một bé tép đang ngao du sơn thủy trên lá cỏ nhật
    Ba anh chị em
    Một bà mẹ đang bụng mang dạ chữa khác trong hồ:x
    Trứng đã nặng lém rùi , mau dọn ổ thui..hihih:laughing:
    Mong mọi người góp ý cách chăm sóc đám nhóc này nhé ...hì hì. Nếu thành công thêm lứa sau , tui sẽ làm thêm phát nữa cho hoành tráng với những em SS .
    Thân:p

2. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    ui, bác nuôi tép Ong đẻ thì cần gì ai góp ý nè, bravo, bravo.
    Tép của bác grade A, chưa thấy em nào grade S hết á. hihi.

3. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chà chà ! bác nuôi tép ong đẻ được cơ à ....quá là tuyệt vời . Hix, chẳng bù với bầy tép của mình
    Chúc bác nuôi càng ngày càng thành công nhé . :applause:

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Quá được, bạn ở HCM hay HN vậy? Tại HN thì trước đây mình cũng đã có một đàn con nhỏ, tuy nhiên do kinh nghiệm còn thiếu nên chỉ sau vài ngày chẳng còn thấy chúng đâu, có lẽ do nguồn nước nơi mình ở không thích hợp, vả lại khi đó cũng chưa có máy lạnh nên nước cũng nóng trên 27 độ
    Cố gắng quan sát và cập nhật cho anh em tham khảo nhé
    Ai có kinh nghiệm cho thêm ý kiến với

5. xiuqing

xiuqing Member

Thích đã nhận:
    1
    Thnaks anh Tienbm ! em ở Tp. mới chơi thui nên thấy đẻ là mừng lắm rồi . Mà k biết làm sao giữ tụi nhỏ đây anh Tienbm. Nghe anh nói em cũng thấy sợ . Mong các cao thủ giúp một tay . Hi vọng có thể nuôi lớn chúng . :p

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    cảm nhận đầu tiên là bể nhiều ốc ==> nôi trường có thể nuôi được tép . hệ sinh thái (tôm,cua,ốc , ếch):laughing: :laughing: :laughing:
    cảm nhận thứ hai . khi ốc bò trên kính gần nổi trên mặt nước là tép toi
    cảm nhận thứ ba . nó rất cần hang hốc , ngóc ngánh để giảm sì trét
    cảm nhận thứ tư cho ăn nhiều tép nhanh tèo vì ít hoạt động dấn đến rất khó lôt xác
    cảm nhận thứ năm mấy ông này nên bắt loại nhỏ và tuyệt đối ko mua con có trứng
    cảm nhận thứ sáu là : Đắt quá nên em chụi

caotheanh thích bài này.
  7. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Bác thật là mát tay chúc mừng bác nhưng giữ cho chúng đẹp và phát triễn thì hơi khó đấy vì có nhiều a,e đã ép đẻ được nhưng lại cũng tẻo hết,chúc bác có thật nhiều tép đẹp!!

8. xiuqing

xiuqing Member

Thích đã nhận:
    1
    Hì hì, hồ nhiều ốc vì mình k dám đụng chạm gì đến nó ...huhu..sợ có chuyện gì cho mấy bé tép thì toi. Mình mua lúc chúng còn khá nhỏ , nuôi cũng được 3 tháng rồi mới có trứng . Giờ thấy được mấy bé đầu tiên nên vui quá moi cái máy chụp hình dỏm ra chụp chia vui với moi người . Và mong mọi người góp ý cách chăm mí bé dễ xương này . :p

9. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Kinh nghiệm thì em ko dám. nhưng tài liệu thì em có tham khảo rất nhiều. Tép con cần nhiệt độ thấp
    20 -24 độ C. Tép Ong con d6ẽ bị tình trạng shock nước và luôn nhiều kẻ thù rình rập, vì mầu sắc quá nổi bật. Thu hút sự chú ý của kẻ thù (nhất là các fan hâm mộ tép ABV hihi). pH và kH lại là một vấn đề nữa. đối với tép Bee con, pH ko nên vượt quá 7.0 và ko nên tụt xuống 6.4. kH luôn = 2. bạn nên sắm một cái drop checker hoặc một cái máy đo pH để thường xuyên theo giỏi và xử lý kịp thời. Đặc biệt tép rất nhạy cảm với các loại hóa chất nha bạn, nhất là ...thuỗ xịt muỗi, thuốc xịt phòng. cẩn thận vời những thứ này.
    thức ăn thì bạn fải có những loại thức ăn đáp ứng được nhu cầu của Bee. bee con cần rất nhiều vitamin các loại, calcium.... một số loại thức ăn cho tép ong của Nhật rất tốt (hix hum bữa đi Thai gặp nhiều loại thức ăn của Nhật mà ko lượm về, ko thì có share cho bạn rùi).

10. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Trước đây mình cũng đã có 1 lần duy nhất cho sinh sản được tép ong nhưng cũng chỉ là lần đầu tiên và cuối cùng cho đến bây giờ. Lần đó cũng do may mắn là mấy chú tép xả trứng ngay đợt trời lạnh nên nước trong hồ bảo đảm nhiệt độ cho chúng nở chứ sau đó cũng có xả trứng nhưng đều không thấy tép con. Mình rút ra một số kinh nghiệm như sau:

1- Hồ nuôi tép cần nhiều hang hốc, rêu và không nên trồng nhiều cây vì tép hay bám trên rêu để ăn gì gì đó
    2- Hồ nên sử dụng lũa kết hợp với đá, chọn lựa kỹ càng: lũa không ra màu, đá đanh không thôi ra các loại tạp chất
    3- Ít thay nước
    4- Cho ăn đều đặn nhưng đừng quá nhiều
    5- Nhiệt độ chỉ cần cỡ 25-26 là ok rồi.
    6- Phải bổ sung canxi nhằm giúp cho chúng lột xác vì đa số tép chết là do không lột xác được (đây là kinh nghiệm xương máu sau khi bầy tép ong lần lượt ra đi gần hết.

11. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn giữ đc nhiệt độ 25oc là do xài 2 quạt hay 1 quạt vậy bạn?giúp mình cái nhé :d.chúc mừng có bày tép ong con tuyệt đẹp .

12. sasco

sasco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    quả là bạn rất mát tay, mình nuôi tép RC còn thấy khó khăn nữa vậy mà...hix... phải ráng đua theo thui.

13. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nuôi tép ong đỏ đã khó....bạn nuôi mà đẻ được như vậy là đã quá thành công rồi..cúng hỷ cúng hỷ

14. xiuqing

xiuqing Member

Thích đã nhận:
    1
    @hongket : chị sẽ cố gắng nuôi chúng lớn ,cám ơn những ý kiến quý báu của em dành cho đàn tép con của chị . À, cho chị hỏi chút , lúc trước khi em phát hiện bầy tép ong con thì cỡ bao lâu chúng nó biến mất ? chị hỏi vậy vì chị rất hồi hộp , theo dõi chúng từng ngày ...và hy vọng chúng bình an vô sự.:p
    @toannhoc: cám ơn lời khen của em , cô k có xài quạy ..hì hì .
    @all : cám ơn tất cả mọi người về những ý kiến quý báu dành cho đàn tép ong của mình . Mong mọi người cho thêm ý kiến để chị có thêm thông tin nuôi dưỡng lũ tép ong con baby cực chảnh ...mà cực dễ thương ...
    Thanks for all:applause:

15. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @Chị Xiuqing: mấy chú tép con biến mất là do em bất cẩn, đổ thêm ADA vào hồ mà không để ý xem chúng đang ở đâu.....Chúc chị mau chóng có bầy tép ong đẹp.

1 person likes this.
  16. tandaudinh

tandaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hic. . . tandaudinh nuôi RC mà còn chết lên chết xuống thế mà chị xiuqing nuôi tép ong còn đẻ được nữa, bái phục luôn. Chắc khi nào xin tới phục kích . . . í lộn mục sở thị hồ của chi xiuqing một lần để học hỏi kinh nghiệm quá.

17. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ặc vậy chị xài máy làm lạnh hả????hay là để máy lạnh chạy suốt??????em nuôi ong mà ko giữ đc độ như chị nên chúng nó bye bye em hết trơn

chị cho chúng nó ăn gì vậy ?????JBL hả chị hay là đồ ăn cá la hán hả chị tức đồ ăn lên màu đó.......??????????

18. xiuqing

xiuqing Member

Thích đã nhận:
    1
    @toan: xài máy làm lạnh + máy lạnh luôn vì ban ngày chạy máy làm lạnh còn ban đêm thì mình ngủ rồi nên bật máy lạnh luôn...đỡ tốn, nhất cữ lưỡng tiện mà.:p
    @tienbm: cho em hỏi anh Tiến là bầy tép của anh kì trước bị lí do gì mà biến mất vậy anh Tiên :confused: ? bầy tép của hongket thì em biết rồi . Hòi nhiều như vậy là em muốn rút kinh nghiệm trong bầy tép của em . Mong anh Tiến giúp đỡ. thanks:applause:
    @all: hôm nay là được 6 ngày kể từ ngày thấy tụi tép ong con dễ thương , hôm nay tụi nó rất vui, thấy bơi lội tung tăng ăn mồi...hihihi...vui quá :x . Hồi tối kiễm tra một lần trước khi ngủ , nhìn muốn mòn con mắt mà chỉ thấy được có 3 con thui , làm mình buồn vô kể , nghĩ rằng chắc bầy tép này qua k khỏi , cũng giống bầy của anh Tiến và Hongket ...:crying: , sáng dậy cũng k thấy ...ăn sáng hết ngon...[-( . Ăn sáng xong tinh thần thoải mái hơn , tức quá bèn thọt tay vô hồ lùng sục ...vẫn k thấy bèn dở từng cục đá và gỗ lên...thì ai dè nguyên đám nhóc nằm dước khúc gỗ cùng với mẹ của chúng . Cảm động quá trời liền thưởng cho chúng một bữa sáng thịnh soạn...:laughing: .

19. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Như đã báo cáo thì cho đến nay mình cũng chưa biết cụ thể nguyên nhân trong khi tép lớn bình thường nhưng sau vài ngày chẳng nhìn thấy con nhỏ nào, cứ nghĩ chúng lẩn khuất đâu đó trong rêu và rồi chẳng thấy chú nào lớn lên, do đó sau mấy ngày thì khó trả lời được, tuy nhiên mình cũng nghĩ rằng lúc đó do:
    - Nhiệt độ (khi chưa có máy lạnh nên nhiệt độ cao khoảng 27-28 độ
    - Thức ăn chưa đủ dinh dưỡng cần thiết (cho ăn thức ăn cá) và đặc biệt là thiếu sinh tố trong nước (vì sợ ảnh hưởng nên không thay nước), từ đó mà thiếu canxium cho phát triển.
    Riêng đàn tép lớn thì cùng với tép đỏ, sau này có một vụ xịt thuốc muỗi trong nhà nên đã bị ra đi
    Nay đang tìm cách nuôi lại nhưng HN hiện chưa có ng nhập về, có lé lại phải đích thân sang Quảng Châu mua về thôi

20. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    nhân tiện thấy anh Tiến nói về vụ thiếu canxium, em muốn anh em bàn rộng hơn chút nữa về vấn đề này để mọi người có thể rút ra được nhiều kinh nghiệm hơn. theo em được biết đối với tép trong cả vòng đời của mình canxium đóng vai trò rất quan trọng. cực cần thiết cho quá trình lột xác và lớn lên của tép. ngoài RC và một vài loài dễ tính ra thì em nghe nói lượng caxium đặc biệt quan trọng đối với tép ong. nếu không có đủ lượng canxium thì tép ong sẽ không thể lột xác và ôm xác mà chết ( đặc biệt là ong đen). nên trong hồ nuôi thủy sinh nhân tạo bắt buộc phải bổ xung cho nó canxi bằng một loại thuốc viên mà theo em biết hiện nay rất đắt đỏ đối với hầu bao của hầu hết các anh em khoảng 30USD 1 viên. liệu không còn một cách nào khác hợp hơn với hầu bao của mọi người sao? ngoài những liều thuốc công nghiệp nước ngoài kiểu như vậy. em thấy trong khẩu phần của gà đẻ người ta thường hay bổ xung lượng canxi bằng cách cho chúng ăn vỏ trứng, vỏ tôm, vỏ sò nghiền thành bột và trong thức ăn viên khô hiện nay cho các loài thủy hải sản cũng bổ xung canxi theo cách này, xin hỏi các anh em đi trước, lão luyện và nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực có thể có vài lời khuyên cho mọi người không. em xin cảm ơn.

1 person likes this.