Tép ong đỏ VN??/

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hongloi, 25/3/11.

1. hongloi

hongloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Như các bạn đã biết nguồn gốc của con tép ong đỏ chúng ta nuôi hôm nay là bắt nguồn từ những tép ong đen bắt nguồn từ TQ được ông Hisayasu Suzuki lai tạo tép ong đen thành ong đỏ.Từ năm 1993, ông phát hiện thấy một con tép màu đỏ trong bầy hàng ngàn con và quan tâm đến nó. Con tép đầu tiên bị chết nhưng trong ba bầy tép sau đó, ông tìm ra 3 con tép ong đỏ trong số hàng ngàn con mà mình lai tạo. Sau vô số thế hệ lai tuyển chọn từ những con tép đỏ đầu tiên này, cuối cùng ông cũng tạo ra dòng tép ong đỏ.Màu đỏ ở tép ong đỏ là màu đỏ thực sự, giống như màu đỏ au ở những con tép luộc đặt trên món cơm sushi. Đấy là lý do mà tép ong đỏ được hâm mộ ở khắp nơi trên thế giới.
    Ở VN hiện nay nói về tép ong đen thì chúng ko hề thiếu những con giống tép có chất lượng cao ở ngoài thiên nhiên có thể kể tên 1 vài loại tép như tép ong đen huế,tép ong yên bái.. vì vậy tôi chỉ băn khoăn 1 điều là tại vì sao người VN mình ko lai tạo những chú tép ong đen VN thành những chú ong đỏ do chính con người Việt lại tạo thành
    Người TQ dân số đông đúc công nghệ ko thua kém gì ở những nước phát triển vậy mà con tép ong đỏ lại do một người Nhật phát triên từ chín những con ong đen TQ mà ra
    Trở lại ở VN 1 lần tôi tình cờ phát hiện ra 1 cá thể ong đỏ VN từ hàng nghìn con tép ong đen VN có xem đây là 1 cá thể có màu sắc chuẩn nhất mà tôi có được từ trươc đến giờ,những cá thể trước đó tôi có được chỉ có màu sắc hồng hồng chứ ko đỏ được như bây giờ
    Tôi hy vọng qua bài viết này các bạn có thể lai tạo ra những chú ong đỏ mang thương hiêu VN từ những e tép ong đen VN và quan trong nhất là phải do chính bàn tay con người VN lai tao nên
    Vài hình chia sẽ cùng các bạn
    so sánh giữa 2 e
    ong đỏ với ong đen VN
    cùng bầy với nhau
    ong đỏ VN
    <!-- / message -->

desperator, Cuội, VKN and 4 others like this.
  2. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    Chúc bạn thành công với ước mơ của mình. Hy vọng bạn sẽ lai tạo ra được những con tép ngày càng đẹp hơn.

hongloi thích bài này.
  3. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Ủng hộ ý kiến của bác về bảo vệ và lai tạo nguồn tép trong thiên nhiên VN...

Nhưng bác cũng biết nhiều anh em thử sức với tép Ong Huế và tép Ong Yên Bái còn rất vất vả về mặt duy trì chứ chưa nói đến việc phát triển...

Có 1 thắc mắc :
    Trong hình bác nói con này là Ong Đỏ VN, em công nhận là con này mang nhiều đặc điểm của Ong Huế ( chấm trắng trên đầu, đuôi ko có màu,...) nhưng trong bể của bác lại nuôi rất nhiều Ong Đỏ và Ong Đen vậy có cơ sở nào để bác khẳng định đây là tép Ong VN?
    ...cá nhân em thì thấy nó giống tép Ong Đỏ hạng A hay B, 1 số con bị mất màu thì hay bị trong trong phần dưới bụng và đuôi...

Last edited: 25/3/11
  4. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Em có 2 điều thắc mắc.
    1.con tép ong đỏ này em thấy màu sắc không chuẩn.sao bác lại cho rằng đất là màu sắc đẹp nhất mà bác thấy từ khi chơi ong ?
    2.con tép ong đen kia hình như không phải là tép ong đen việt nam.không phải ong huế cũng như ong yên bái.(hình 3,5,10)

hongloi thích bài này.
  5. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Có khi nào con này được bắt từ 1 bể Tép Ong Huế cho sang bể Tép Ong ?

hongloi thích bài này.
  6. hongloi

Thích đã nhận:
    41
    nếu so với ong đỏ mình đang nuôi thì đúng ko đẹp bằng nhưng nếu so với ong huế thì sao,bạn có bao giờ thấy e tép huế trên suối có màu đỏ chưa,mình chơi ong đã từng cho ra wine red nên cũng phân biêt được hạng abcd
    con tép ong đen là tép TQ nhầm lẫn tý

muoivankhatmau thích bài này.
  7. hongloi

Thích đã nhận:
    41
    đúng vậy con này mình bắt từ suối tép ong đen huế về,chứ ko phải trong bể ong đỏ,

8. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Bạn tiếp tục theo dõi nó nhé, mong bạn luôn update hình ảnh để anh em cùng theo dõi.

hongloi thích bài này.
  9. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Em biết bác là cao thủ mà :) .bác được tiếp cận với ong huế nhiều hơn tất cả mọi người ở đây. Chúc bác tìm được nhiều cá thể đẹp hơn nữa.

hongloi thích bài này.
  10. windowmtd

windowmtd Member

Thích đã nhận:
    4
    cố lên bác :) chúc bác thành công, anh em cũng có tép mới để đam mê :)