Tép RC Niềm Ao Ước!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi lover, 13/11/10.

1. lover

lover Member

Thích đã nhận:
    0
    Chuyện là thế này, em rất thích rc sau khi set xong cái hồ chừng 2 tháng cây phát triển tốt em đi mua tép về thả mới đầu mua 10 em về thả lúc mới thả vô tụi nó bơi tán loạn đâm vào thành hồ như muôn thoát ra, sáng mai thấy còn 2 em, hôm sau mất bóng. Quyết tâm gom money mua lại 20 em ở chỗ khác thả vào vẫn co hiện tượng trên + thêm bơi đc một hồi tép ngửa bụng, chú đầu xuống nên, bơi lên mặt nước thì tư từ rớt xuống rồi lại bơi lên, qua ngày sau ko thây 1 em.Em tét PH thì khoảng 5,5-6,7 chấm gì đó ko chính xác lăm. Các anh em nào bik nguyên nhân cho em xin ý kiến. Xin các anh hoàn thành ước mơ nhỏ bé của em hhehe

2. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    pác cho thêm thông số hồ, lọc đi, như vậy mới bắt bệnh đc, tốt nhất thì có tấm ảnh toàn cảnh hồ nữa

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Nhà bác này chắc chăm xịt muỗi quá đây mà. RC ngửi thấy mùi thuốc xịt muỗi là có hiện tượng như trên.

4. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Muốn hoàn thành ước mơ của mình, anh có lời khuyên là đừng thả tép nữa. Nếu có điều kiện thì setup hồ mới, còn o điều kiện thì setup mới lại hồ đó, nếu muốn chơi RC và setup lại hồ thì mình sẽ chỉ cho, Ong mới khó và RC rất dễ. Vài lời chia sẻ cùng em, chúc em thành công với ước mơ của mình.

5. photonman

photonman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    100% là thiếu oxy. Em đã từng bị 1 lần. Chúng nó bơi lên thở. Mệt quá lại rơi xuống đáy. Hôm sau chết hết là phải. Bác quan sát kỹ hơn thì chúng nó bám nhiều sát mặt nước ở phần keo dán bể. Có lẽ là lọc yếu quá, mặt nước tĩnh nên kô có oxi.

6. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    đúng như lời bác phôtnman nói là do thiếu oxy+ CO2 cho cây có thể làm tép chết bạn thử hạn chế CO2 cho oxy vào thử xem chúc bạn có hồ tép dẹp và kỏe

7. lover

lover Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các anh nhiều! Hồ em 80x40x40, lọc ngoài hovaten, trồng TCN, cỏ nhật, ricia, 1 số rêu. Sau vụ tép chết em đã set lại hồ cũ nhưng chưa dám thả tép, em đo PH đc có 5,5-6 thôi ah ko biết có phải vì ph thấp quá ko tại em sài nền redhighland ,còn vụ thiếu oxi thì có cách nào cải thiện ko các anh,hướng dẫn giúp em thanks!!!!!

8. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    cũng có a e dùng nền rhl nhu bạn ngoài này cung gặp tình trạng tương tự, cây cối lên tốt nhưng thả tép là tèo, có lẽ do ph

9. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    ph 5.5-6.5 cũng ko đến nỗi tép chết, có lẽ nguyên nhân gây bệnh do thiếu oxy + thừa co2 là chuẩn rồi đấy, bạn trị bệnh đi thôi, tép đỏ cũng dễ nuôi lắm, mình để khoảng chục con ngoài thùng xốp với 1 cụm rêu sau 2 tháng nó đẻ ra cả đống luôn ^ ^

10. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    giờ bạn cho CO2 ít thôi bỏ bỏ máy tạo oxy vô cho nó chạy tỉ lệ oxy cao hơn CO2 một ít chắc cay cũng đau chết như vậy chung hòa cả 2

11. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Lover để đầu out cao hơn mực nước, tạo oxy cho hồ.

12. xiaoyu

xiaoyu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    tép rc dễ nuôi mà bể e 36cm lọc thác tép vẫn đẻ ầm ầm

13. teranosarus

teranosarus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    cho em hóng hớt theo chút .. bác chủ thớt hình như chưa nói là cách dùng CO2 của bác ý thế nào? nếu như một số bác chơi cây hay dùng là để CO2 chạy ngày đêm (thậm chí 2, 3 giọt/giây) thì em nghĩ tép không chịu nổi như bác photo.. với bác longk nói ... thiếu Oxi trầm trọng, cũng theo cách của một số bác trên diễn đàn chỉ ... đêm mình cắm xủi tắt Co2 đi ... (vì đêm cây nó có quang hợp đâu >>> nó hút O2 chứ có hút CO2 đâu) ... cũng như các bác ở trên nói RC đẻ như chuột chắc không có loại tép nào nuôi dễ hơn loại này :(

14. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Rất may là bể em trộn cỡ 4 giọt 24/24, bể 1m2, đến nay chưa thấy cá hay tép kêu ca gì về vấn đề hít thở cả. Cứ coi như cây, cá và tép đang sống trong môi trường độc hại với khí thải CO2.

15. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    pể bật CO2 24/24 không sao với điều kiện có sử dụng lọc hút váng và tạo được mặt nước động thôi nhé pác chủ thớt :D

16. lover

lover Member

Thích đã nhận:
    0
    Tiếp thu ý kiến của anh em, CO2 mình ko có xài, nhưng đầu out thì có để hơi thấp và đã chỉnh lại rồi, để vài bữa nữa thả tép lại xem sao.mình vẫn nghi ngờ do ph hoặc nguồn nuớc nhiều hơn.Thanks

17. teranosarus

teranosarus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    hơ .. bác chủ thớt nói .. nghi ngờ nguồn nước mới để ý ... thông tin cá nhân bác đến từ An Giang .. vậy bác xem lại xem nguồn nước của bác .. độ nhiễm phèn thế nào? cách đây 3 năm em đã từng nuôi bị chết khoảng hơn 100 em cá chép Koi vì .. quên mất là nước ở miền Nam có nhiều nơi nhiễm phèn rất nặng

Mr.Kin_7989 thích bài này.
  18. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    sao bác giàu thế ạ ?100 con koi ,cứ cho bèo cũng cỡ 1tr/con,100 con~ 100tr ,bác làm cái bể nuôi tép ong đỏ đê,keke

19. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
  20. meo-gia

meo-gia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chào Lover, theo mình, bạn nên chú ý 1 vài điểm :

1_Tăng PH.
    Mình thấy, nếu PH dưới 6, RC sẽ chết LAI RAI cho đến khi hết sạch. Với nền của bạn, bạn nên thay nước thường xuyên đến khi nào PH lên trên 6.5 thì bắt đầu test hồ bằng tép mồi. Quá trình này sẽ khá lâu, có khi đến vài tháng. Một số bạn nóng ruột thì bổ xung san hô dù nhà sx "cực lực phản đối" do có hại cho cây và nền. Mình thấy có người bỏ san hô vào túi lưới, treo chỗ nước chảy, khi PH lên 7 thì bỏ ra, xuống dưới 6 thì bỏ vào cho đến khi nền trơ hẳn, dù có bỏ san hô ra cũng PH không xuống dưới 6.5. Cây cối loại dễ tính sẽ không ảnh hưởng mấy.

2_Test hồ
    Khi nước ổn ổn, bạn mua tép mồi, loại tép gạo nhỏ như RC, không có càng thả vào. Nếu sau 3 ngày mà tép không còn chết lai rai nữa thì tính chuyện mua tép RC.

3_Lựa tép và thả tép.
    Bạn đừng tham tép to bự làm gì, chính tụi tép lỡ lỡ thích nghi tốt hơn nhiều, mà mua tép nhỏ có khi cửa hàng khuyến mãi thêm. Khi đóng gói, nhớ nói người ta bỏ rêu hay bông lọc vào bọc làm chỗ bám cho tép.
    Tép mang về thả vào chậu, cho nước nhỏ giọt từ hồ ra chậu sao cho hơn 1 tiếng thì nước trong chậu là 50% cũ - 50% mới, cứ để nhỏ giọy vài ba tiếng rồi mới đổ chậu vào hồ.
    Tăng cường sục ô xi, đặc biệt khi tép bơi loạn xạ.

4_Nhiệt độ hồ khoảng 28 độ hay thấp hơn thì ổn.
    Chú ý cái lọc ngoài, cực kỳ quan trọng đấy
    Cây rêu chỗ trú cho tép
    Không nuôi cá.

Chúc bạn co nhiều RC baby

Last edited: 17/11/10