Tep Red Cherry da ve den Da Nang - Cam on HongKet nhieu nhieu nha !!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi vttl, 8/2/07.

1. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Sau một thời gian chờ đợi & mong mỏi đến mức héo mòn. Cuối cùng thì tớ và vài người bạn cũng có tép Red Cheery để ngắm. Bác HongKet đã mang đến niềm vui đó cho tớ và .... , chân thành cám ơn nhé. Hôm nào ra Đà Nẵng chơi nhé bác. Làm bác đỏ như con RedCherry luôn nhé.

Tớ cũng đang sưu tầm tép ong đỏ, nhưng sao mấy hôm trước gọi cho anh Nhật cứ bận hoài, chắc là đang đi tuần bầm dập ... Hihihi

Sau khi làm cuộc hàng trình vượt qua các cửa ải, thì tép về đã được chia đều ra cho 3 thành viên, sau đây là vài hình ảnh các thành viên share tép tại nhà tớ.

Bác nì dành đổ tép ra nhưng không ra được, đang bị kẹt ở trỏng :crying: :crying: :crying:
    Đến phiên bác nì ra tay nè
    Cuối cùng được một đàn 30 em

Kà kà ... Đến giai đoạn căng thẳng đây, anh Rô đang đứng thế xuống tấn đó ...... bác Đà bắt thiếu là không xong đâu nhé :laughing: :laughing: :laughing:

Xong rồi ai cũng có phần : 2 chai nước suối, phần tớ trong bể . Hehe

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hehehe. Em cũng đang muốn được đỏ như RedCherry đây bác VTTL ơi.........:laughing: :laughing:

Sao các bác không cắt bỏ chai suối để lấy tép ra mà phải sử dụng đến nội công của 2 bác danangfish và bác Rotala thía.......:laughing: :laughing: Sau 1 quãng đường di chuyển nên nhìn chúng bạc màu quá, không còn là RedCherry nữa, các bác dưỡng chúng một thời gian, khi quen hồ và quen môi trường thì chúng sẽ đỏ lại. Và một phần nữa là khi trời lạnh, lũ tép này bạc màu đi thấy rõ.

Hy vọng lần tới ra ĐN thì bầy tép của các bác không phải là 30 mà là 300 nhé. Các bác nhớ update thông tin thường xuyên nhé.

Chúc các bác Năm con Hợi ...... sức khỏe và hạnh phúc .............. tép cũng sẽ đẻ như Hợi nhé.......:applause: =))

Last edited: 8/2/07
  3. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hihi ..... Bác ra ngoài này sẽ được đỏ ngay thôi, nhớ giao lưu Tennis nữa nhé =)) =)) =)) .

Hehe .... thấy tép về là vui quá rồi đổ ra ngay, quên mất sáng kiến rùi chỉ có tối kiến thôi. Rút kinh nghiệm lần sau vậy =)) =)) =))
    Mấy con tép đó vào bể tớ có một vài con đỏ ngay, tối hôm đó chụp luôn vài tấm:

Chờ đợi mãi cuối cùng em cũng đến:

Hình chụp mờ quá, để hôm nào tớ gắn ống Marcro vào sẽ chụp lại, các bác thông củm nhe....

Last edited: 8/2/07
  4. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Đến hôm nay em đã xuất khẩu hết chúng qua Tây Thiên rồi huhuhuuuuuuuuuuuuuuuuuuuu Bác Két ới đừng mắng em nhá huuuuuuuuuuuuuuuuuuu

5. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @danangfish: em không mắng bác đâu mà em chỉ b-( b-( b-( bác thôi, hoặc em ủy quyền cho bác vttl xử lý nội bộ bác cho khoẻ....... :laughing: :laughing: :laughing:

6. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hihi .... bác Danangfish này làm thiệt hại quân số nhiều quá & uổng công bác Hong_Ket quá. Tớ phải đợi lúc nào Hong_Ket ra sẽ xử lý luôn một lần nhé. Hãy đợi đấy ..... :laughing: :laughing: :laughing:

Tép RedCherry có màu đỏ tớ nghĩ những con đó đa phần là màu đỏ, phải không các bác ???? Bọn chúng ngắn đòn hơn các con khác và mập hơn.

Hiện tại con đỏ của tớ đã thấy ôm trứng rồi đó, nhưng còn rất nhỏ, chỉ mới nuôi được có 10 ngày thôi, không biết có sinh sản được không. Và nếu sinh sản được thì ..... các bác ở Đà Nẵng tha hồ nuôi tép RC nhé. Và cũng chẳng mấy chốc ...... những con không đúng chuẩn sẽ trở thành tép mồi hết. Hihi ... haha Nhưng đó cũng tùy sở thích của mỗi người thui.

7. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @vttl: đồng ý, bác chờ em ra rồi cùng xử bác danangfish luôn.....hehehehe

Đúng như anh nói, với sự thay đổi môi trường như vừa qua (từ Nam ra Trung) thì sẽ làm ảnh hưởng khá lớn đến màu sắc của lũ tép. Bác cứ thử nuôi chúng trong khoảng 1 tháng, khi chúng đã quen nước và quen "chủ" thì màu sắc chúng sẽ được cải thiện. Ngoài ra bác cho chúng ăn thức ăn "kích màu" giống cá Dĩa xem sao.....hihihiii.

À mà bác phải xử bác danangfish trước đi, biết đâu bác ấy mang về toàn con đỏ, mấy con trắng nhường lại cho bác thì sao ?..................hahahahahahaha (Bác danangfish tha tội cho em.....iem xin.....iem xin)................hahahaha

8. danangfish

Thích đã nhận:
    71
    Mất mấy con tếp tép tiệt đứt cả ruột. Nên giờ cứ ai nói đến tép lại ghét thế cơ chứ :devil:

9. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác Vttl ơi, hix hix, hồi nào mà có tép... Bác chia cho em với nhé... Bác mà chi, em sẽ làm 1 hồ Nano để nuôi tép lun... Mấy bác ở Đà Nẵng ơi, hôm nào offline thì phone cho vợ chồng em với nhé. Mà hôm nào, em phải xin qua thăm nhà bác Vttl thôi... Nghe nói bên đó nhiều hồ khủnng lắm... Em thì mới có 1 hồ 0,60 nuôi Alli và cá dữ. Ngoài ra còn 1 hồ 1,5m nuôi cá hiền. Còn thiếu hồ tép ...

Quên ghi số điện thoại, éc éc 0903 542 542... cái này là để cho đủ 50 ký tự nè ạc ạc...

10. danangfish

Thích đã nhận:
    71
    Vậy là có nguồn roài :applause: :applause: :applause: . Hum lào có tép con em sang bắt 10 con nhé....

11. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bình tĩnh .... Hehe, quá đã cứ mỗi con là 1 lon hay 1 chai "Dầu gió" nhé. Tính đến hôm nay đã được khoảng 20 ngày rồi, vài tấm hình của bọn chúng, chỉ duy nhất có 2 con đỏ thôi.

Tay nghề chụp kém quá, để hôm nào học tiếp về cách chụp Macro, mong các bác thông củm nhé. ~X( ~X( ~X(

Xin mượn tấm ảnh của bác Nôb nhé, tay nghề và máy của bác chụp Macro ngon quá, vì tép tớ nhìn đôi lúc cũng giống con này nên mượn chút nhé .... (sorry sorry .... vì cái tội lấy bản quyền Hehe)

12. danangfish

Thích đã nhận:
    71
    Hôm bắt tép của Hồng Két từ nhà vttl về, mình lại nghỉ cẩn thật là dùng nước mưa trữ lâu ngày chắc tốt hơn ( vì nhà mình chỉ có nước máy thôi ). Nên mình nuôi chúng bằng nước mưa đấy chứ. Và chúng cũng vẫn sống được mấy ngày lận sau đó ali hấp đi Tây Thiên luôn.
    @vttl khi nào có tép con trộng trộng em qua bắt nhé hehehehe. Dầu gió Nhị Thiên Đường 1.000/ chai thì eo ui thoải mái sợ giề hahaha.

13. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Tép của Danangfish đi hết cả rồi ..... tiếc quá, tiếc quá :crying: :crying: :crying: .

Anh Rô post hình tép của anh lên để em còn lấy tinh thần mà nuôi tiếp nha =)) =)) =)) Thanks!

14. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @Anh vttl: nhìn 2 chú tép của anh là ổn rồi đấy, ngồi nhổ râu...uống cafe....rung đùi chờ...... tép con ra đời thôi bác. Mấy con tép không đỏ bác cứ để đó lựa ra từ từ, sau đó cho chúng ........... vào mồm bầy RedMelon của bác đấy, bảo đảm đỏ..............hahahahahaha

15. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Xin chào các bạn thành thật xin lổi các bạn nha sao mình chả thấy cái topic này nhỉ.
    Trước mắt cám ơn Hongket nhiều nhiều ,Quá đã cái bể nano setup để nuôi tép cả năm rồi bi giờ nhờ Hongket mới có các em tép đỏ tung tăng . do bể mình nhiều cây quá nên thỉnh thoảng mới thấy một em,con tép mang trứng như vttl thì tìm đỏ mắt chưa thấy,
    Tạm tổng kết: tép Hongket tặng chia 3 : nuôi xịn nhất là vttl -đả mang trứng.xin chúc mừng.kế đến là rô.chưa thấy tép mang trứng nhưng vẩn sống phây phây,có con đả lên màu đỏ
    Còn lại ngoại hạng là Danangfish toàn bộ tép đả lên màu đỏ đậm lun. he. he.chia buồn nha,hẹn anh em mình vào ĐN họp hội đồng kỷ luật cái ông Cá Đà Nẵng nì luôn nhờ,///????
    Cám ơn Két và Lê nhìu nha chúc năm mới AN KHANG THỊNH VƯỢNG

16. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Ui, sao nhổ hết cả râu ...... rung mỏi cả đùi ..... mà sao tụi chúng chẳng chịu nhả tép con ra vậy bác ơi ...~X( ~X( ~X( . Thông thường thì tụi tép mẹ ôm trứng khoảng bao lâu mới nhả ra vậy HK ui ??
    Đỏ con mắt gì đâu anh, đợi đến khi nào tép mẹ dẫn tép con ra chào anh Rô luôn một thể ấy mà. :laughing: :laughing: :laughing: . Em nuôi xịn gì đâu anh, chỉ nuôi vớ vẫn thôi mà, chắc con nì nó đi chơi đêm ở đâu trong bể HK rồi nên .... mới chưa đủ tháng ...... Hehehe . Khi nào anh cố gắng chụp hình Post lên nhé. Tks!

À, mà các bác biết loài này nó giao phối khi nào không vậy ??? Tớ dự đoán tương đối rồi đó ..... Hehe =)) =)) =))

À, trong bể có nhiều ốc tình cờ tớ phát hiện ra một cách bắt ốc rất nhanh, rất tiện lợi, an toàn hơn khi bạn dùng cá nóc nhiều, vì có thể nó sẽ xơi tép con (chỉ dành cho những kẻ làm biếng- Hihihi ). Cắt 1 lát dưa leo mỏng bỏ vào, thử cho tép ăn không ngờ mấy con ốc phi vào ăn trước, thế là ta nhẹ nhàng lấy miếng dưa leo ra xối nước bắt ốc ra , rồi bỏ vào lại trong bể. Bảo đảm ngày làm 3 cử: sáng - trưa - tối. Chỉ trong 2 ngày bọn ốc sẽ ra đi rất nhiều. Nhưng cũng không nên bắt hết ốc ra nhé các bạn, vì trứng ốc là mồi dinh dưỡng chất lượng cao cho tép đấy, nhất là tép khi mang trứng vì lúc ấy tép mẹ cần dinh dưỡng rất cao.

Vài tấm hình bẩy ốc bằng lát dưa leo mỏng.

Và một vị trí khác trong bể:

Last edited: 24/2/07
  17. phuongmy

phuongmy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Lúc trước tôi cũng ghét ốc lắm, thấy là "giết bẹp" liền (dã man và mất vệ sinh ha). Sau đó thấy tụi tép rất mê ăn ốc (red cherry thôi, mấy tên CRS thì khảnh ăn hơn) nên xem ốc như nguồn dinh dưỡng tươi sống cho tụi tép. Chỉ có điều bắt được tụi nó cũng mệt (đụng tới là rớt lên rớt xuống và mắt kém không thấy tụi nó núp đâu), và sợ trong ốc có giun sán gì đó ... lỡ chui vô tay thì ... mặc dù rửa xà bông kỹ lưỡng, vẫn ko an tâm tí nào.

Nay thấy cách vttl tiện lợi quá, vừa sạch hồ, vừa dễ dàng "kẹp bể" một lúc chúng nó luôn. Cám ơn nghen.

18. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @Anh vttl: hiihihi, tụi nó mang trứng chính xác trong thời gian bao lâu mới sanh thì em chịu, ít khi để ý tới lắm, khi nào em thấy tép con tung tăng là ngắm nghía thôi.....hihihihi.....Theo em ước chừng chắc khoảng 2-3 tuần là chúng đẻ rồi.

Còn vụ bác thắc mắc tép của em "đi chơi đêm" thì......hihihihi......chỉ có giời mới biết........hehehe.....

Cách xử lý mấy "vị khách không mời mà đến" này thì em chỉ có 1 cách duy nhất là sống chung với lũ, nếu "lũ" dâng cao quá thì em thò tay vào bóp chết chúng rồi để đó cho tép ăn luôn. Như chị PM nói, RedCherry rất nghiện món ốc này.

19. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Nói về ốc thì.................dc này mất nọ,em nuôi 1 nhóc mắt đỏ,ăn ốc thì hàng khủng nhưng,tép vẫn là thực đơn số 1 của nó,đẻ bao nhiêu là làm bao nhiêu,may mà mình nuôi tép mồi :D
    Sorry em spam tí.

20. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hehe .... zui quá từ lúc Hong_Ket gởi ra đúng một tháng những chú tép con ra đời, chắc có lẻ nó được sinh ra ngày hôm qua :laughing: :laughing: =)) =))

Hình của nó đây, hơi mờ các bác thông cảm nhé, hôm nào rãnh post lại

Và đây nữa: