Tép và Neon- Bệnh gi?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi haipham, 3/4/08.

1. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hi, mình thấy nhiều người nói neon nuôi bị trướng bụng. Bầy neon của mình cũng bị 2 con, tuy nhiên đã 2-3 tháng như thế này rồi mà vẫn mạnh khỏe, ăn tốt, da bóng, chỉ tội thỉnh thoảng thấy tách ra chui vào chỗ tối nằm im.
    Mình có tìm hiểu đang có 2 giả thiết: trướng bụng do bí trứng và bệnh drossy.
    Cá của mình:
    Theo tài liệu thì con này bị Dropsy:
    Con tép này của mình tự nhiên thấy trên vỏ có mảng trắng hơi ngả vàng, vẫn khỏe mạnh, không hiểu bệnh gì?

2. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    Theo mình thấy thì hình như cá Neon của bạn đang bị sán rồi. Vớt qua cái gáo nhỏ, cho 1 ít nước thôi, sau đó nghiền nhuyễn 1 viên Fugacar vào đó. Trước kia hồ mình cũng có 1 số con bị như vậy, lúc đầu không trị thì 1 vài em ra đi. Lúc nghiền thuốc thì giống như người y chang #:-S Không biết cách của mình có đúng không nữa, vì 1 số con chết mình còn thấy sán ngọ ngoạy ở mang và hậu môn của cá( nhìn kinh khủng lắm).

3. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12

Liều lượng cụ thể thế nào hả bạn, 1 gáo nước khoảng bao nhiêu lít. Kết quả chữa trị của bạn ra sao? Cho vào nước mình sợ không hiệu quả vì lượng thuốc vào ruột cá ít trong khi cá có thể bị ngộ độc do hô hấp qua mang.

Hay trộn fugacar với thức ăn rồi cho cá ăn nhỉ? chiêu này mình chưa thử.
    Nhưng theo sách, nếu đúng bệnh Dropsy thì cá bị rối loạn chức năng phổi và ruột do chế độ nước không đúng.

4. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Con tép mình nhìn như là nó mang trứng, bạn chụp góc khác xem

5. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tép có mảng trắng hơi ngả vàng trên lưng là đang mang trứng đó bạn ơi...............