Tết - Cá đẻ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi ltdhong, 3/2/06.

1. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chào các Bác!
    Happy New Year!
    Mọi người trong nhà đều vui vẻ đón tết, tội nghiệp chú cá dĩa lại phải bận rộn với bầy con. Vì đẻ xong, 2 vợ chồng cá ko hòa thuận nên đành phải bắt con mái ra, để "gà trống nuôi con"
    29 tết, cá nở.
    Mồng 1 tết cá dời con đi chỗ khác
    Mồng 3 tết cá con đã đeo theo cá bố.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cung hỉ! cung hỉ!
    Đầu năm mới bạn cho nở thành công bầy cá là may mắn lắm nha!
    Cá mái cũng là Lam hả bạn? chúc bạn có bầy cá khỏe mạnh & đẹp!
    thân.

3. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Mình post lại hình cho bạn để mọi người tiện theo dõi:

29 tết, cá nở.
    Mồng 1 tết cá dời con đi chỗ khác
    Mồng 3 tết cá con đã đeo theo cá bố.

4. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tài lộc , Tài lộc , Chúc bác có đàn cá như mong muốn

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Xin chúc mừng ltdhong! mùng 1 và mùng 4 cá lam mình cũng đẻ nhưng chúng đã chén sạch. Cá của bạn đẹp quá, xem ra cũng được cả trăm con đấy, gắng giữ bạn nhé.

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cám ơn các bác đã khen! Hôm nay bầy cá con đã lớn hơn, có thể ăn được trứng nước được rồi.
    Con mái cũng là cá lam.
    Ko hiểu sao, khi bình thường thì chúng rất hòa thuận nhưng trước khi đẻ là chúng bắt đầu đánh nhau và khi đã đẻ xong chúng vẫn bất hòa (con trống canh trứng, con mái lại gần là hai con đánh nhau tróc cả mình mẩy) nên đành bắt cá mái ra chỗ khác.
    Các Bác có cao kiến gì trong trường hợp này, xin vui lòng chỉ giáo?
    Xin cám ơn!

7. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Chắc là chuyện vợ chồng chúng xích mích đó mà! rồi lại ổn cả thôi! miễn là đàn cá con khỏe mạnh, chóng lớn là vui rồi. bạn update hình lên cho mọi người chia vui với!
    thân.

8. mailmailvn

mailmailvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn ơi cho mình hỏi, khi cá dĩa đẻ rồi, nở ra con rồi thì có cần thiết phải vớt cá mẹ ra ngòai ko? chỉ để lại cá bố nuôi con?

Tại mấy lần trước cá nhà em đẻ và nở ra con cả, nhưng cá con ko bám theo cá bố, và cứ chết từ từ ấy. Các bác xin chỉ giúp!!!

thanks!!

9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nếu cá bố, mẹ ko mất đoàn kết thì tốt nhất là để cả 2 cùng nuôi con. Cá con của bạn ko bám theo cá bố, mẹ và cứ chết từ từ là do cá con quá yếu.

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Hôm nay cá con đã biết ăn trùn chỉ.
    [IMGO]http://img47.imageshack.us/img47/9526/resizeofdsc009045eq.jpg[/IMGO]
    Tội nghiệp! Do chỉ mình cá bố nuôi nên ko đủ "sữa", tụi nhỏ phải tự bươn chải để kiếm sống.
    [IMGO]http://img105.imageshack.us/img105/6569/resizeofdsc009052sj.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img119.imageshack.us/img119/4456/resizeofdsc009063nf.jpg[/IMGO]

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chúc mừng bác ltdhong. Đàn này ít ra cũng phải 150 ấy nhể

12. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bây giờ mới thấy, xin chúc mừng bác Ltdhong, hình cá rất đẹp. Đến hôm nay hơn 10 ngày rùi, hoàn toàn có thể tách nuôi riêng. Mình đã tách thành công khi cá bố mẹ chỉ nuôi mới 4-5 ngày tuổi thôi, bạn có thể tách ra và dưỡng lại vài ngày sau đó thả tiếp cá mái vào để tiếp tục lứa sau. Chúc bác có nhiều cá đẹp.

13. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá con của mình hôm nay được 19 ngày rổi, thường thì mình để 20-22 ngày mình mới dám tách khỏi bố mẹ.
    Cá chỉ mới 4-5 ngày tuổi mà bác tách và nuôi thành công quả là cao thủ, xin bái phục.
    Bác @vttl cho mình hỏi chút nhé:
    Khi tách ra như vậy, bác cho tụi nhỏ ăn gì?
    Chúng có phát triển bình thường ko?

14. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    @Ltdhong: Vì điều kiện bắt buộc nên tớ phải tách sớm (cụ thể một chút là 4-5 ngày tuổi kể từ khi cá con đã tiêu hết noãn hoàn), khuyến cáo nên 10-15 ngày tuổi. Khi tách ra thì cho ăn Atermia thôi, sau đó ăn bobo(cho đỡ xiền - nếu có điều kiện và những giống cá quí thì nên cho ăn lâu lâu một chút - ăn bobo dễ bị nhiễm nấm lắm), và sau nữa là ăn trùn chỉ.

15. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Hay quá! Bạn nuôi cá bột đạt quá, nhìn đàn cá căng tròn trông thật khỏe khoắn và đáng yêu. Khoảng bao nhiêu con bạn nhỉ ? Không biết có bí quyết gì không, mình thấy có nhiều người nuôi lâu năm nhưng việc giữ cá bột rất khó khăn.

16. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Thật tình mình ko có bí quyết gì đâu, mình cũng ko dấu gì cả vì mình mê nó nên nuôi chơi thôi. Nhưng quả thật là mình nuôi cá dĩa bột cũng khá thành công.
    Theo kinh nghiệm của mình thì có những vấn đề cần chú ý:
    1. Khi tách cá bột ra, hoặc là bắt cá bố mẹ sang hồ khác, hoặc lấy nước từ hồ cá con đang ở bơm sang hồ mới và thả ca con vào, những ngày sau thì thay nước từng ít một.
    2. Khi tách cá con ra, tháng đầu mình ko chạy máy lọc, chỉ dùng máy thổi oxy, từ tháng thứ 2 mình chạy máy lọc(loại nhỏ) để ko tạo sóng nhiều.
    3. Nước phải sạch và để qua ngày. nhà mình có hồ nước âm dưới đất và có bồn nước ở trên sân thượng nên thay nước thoải mái lắm.
    4. Thay nước, nên thay vào buổu chiều vì lúc này nhiệt độ của nước vừa phải.
    5. Cá bột nên nuôi trong phòng kín, tránh nắng nóng và gió lùa. Nhất là tránh được nhiệt độ thay đổi đột ngột khi mùa mưa đến.
    5. Thức ăn: Thường thì mình cho ăn trùn chỉ, thỉnh thoảng cho ăn thêm lăng quăng, lớn chút nữa thì cho ăn thêm thịt bò xay với tép (loại này mỗi lần mình cho ăn rất ít để tránh dơ nước).
    Trùn chỉ, lăng quăng mua về nên rửa thật sạch, mỗi lần cho ăn cũng nên làm sạch để tránh cá bị nấm.

Kinh nghiệm này có thể có ích một chút gì đó đối với những bác mới nuôi hoặc sắp nuôi cá dĩa bột. Còn đối với bác lamvn thì mình ko dám đâu, mình múa rìu qua mắt thợ, xin bác lamvn đừng cười nhé.

17. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Những kinh nghiệm của bạn rất hay và chính xác, đôi khi làm được nhưng hỏi mình tại sao mình lại không biết phải trả lời thế nào. Theo mình cá bột cần điều kiện sống tốt và ổn định. Trong đó yếu tố đầu tiên là nước, nước phải có pH phù hợp, không cần sạch như nước cất nhưng không chứa mầm nấm bệnh, nước phải chứa các vi sinh có lợi trong việc phân hủy đạm và amoniac, phải ổn định về thành phần và hàm lượng các chất không vượt qúa một số tiêu chuẩn cho phép. Yếu tố thứ 2 là nhiệt độ, nhiệt độ phải đủ và ổn định cho cả nước chứa và nước thay. Ánh sáng vửa phải, không sáng quá mà cũng không tối quá. Vấn đề còn lại chỉ còn là cho ăn và quản lý các nguồn lây nhiễm bệnh từ bên ngoài. Bạn đã giữ được hầu hết các yếu tố trên nên vẫn đề dưỡng cá bột đã không còn khó khăn nữa.

18. thaituanhoang

thaituanhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn .
    Nhà bạn thì cá Dĩa còn mình là cá laHán . Nó đẻ cã bầy làm cho mình không có thời giang đi chơi nưa Hì .
    Bye