tết rảnh làm chiếc lụp bằng lụi các bác xem chơi

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi trungkienmcsa, 3/2/12.

1. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    tình hình là sau một thời gian chơi lụp miền nam tất nhiên hiệu quả của nó thì em không nhắc tới nữa nhưng nó có một nhược điểm là sau một thời gian sử dụng là nó sẽ bị gỉ sắt. em cũng đã bị rồi nên nhân dip rảnh của mấy ngày tết em làm chiếc lụp bằng cây lụi của thanh hóa để khắc phục nhược điểm trên. tất nhiên là chiếc lồng không hoàn toàn bằng lụi cả. mong các bác xem và cho ý kiến đóng góp nha.
    chúc cả nhà năm mới có nhiều chiến lợi phẩm hơn năm cũ. thank

Last edited: 3/2/12
  2. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Ái dà, lồng cổ kim, bắc nam kết hợp nè :applause:, bác cho em hỏi cây lụi là cây ghì thế bác? biết đâu ở ngay nhà em có mà lại không nhận ra hihi. với bác cho em hỏi luôn cái giỏ thóc là bác đan à? bác có thể chia sẻ hướng dẫn cho anh em cách đan để tập tành được không bác.
    Chúc bác năm mới sức khỏe và có nhiều phát minh đóng góp cho DĐ

Last edited: 3/2/12
    PHIOMON and luytrelang like this.
  3. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Bác này cũng khéo tay quá, dạo này DĐ nhiều nghệ nhân ẩn giật quá. Chỉ có cái móc em thấy nó hơi nặng nề, nếu mà nó thanh thoát hơn thì còn đẹp hơn nữa.

Thu HY, giothoc and PHIOMON like this.
  4. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Bác này khéo tay thật... Tìm con môp2i thổ đồng cho vào nữa là tuyệt

PHIOMON, motngaybinhyen and giothoc like this.
  5. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    hiiiiii chào bác tết nhất mà bác vẫn chịu khó làm lồng nhỉ lại còn Vợ mới nữa chứ kô xuống nhà Bố Vợ uống rượu à. phải uống cho bố Vợ nên giường đi ngủ luôn chứ....hiii. năm mới chúc bác cùng toàn thể gia đình 1 năm mới mạnh khỏe bình an. chúc bác làm thêm nhiều lồng hơn nữa

PHIOMON thích bài này.
  6. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    [QUOTE... bác cho em hỏi cây lụi là cây ghì thế bác? biết đâu ở ngay nhà em có mà lại không nhận ra hihi......[/QUOTE]
    .
    Chào bác Thức .
    Cây Lụi còn có tên gọi khác là cây Trúc Mây, Mật cật...do đặc tính có lá đẹp, xanh quanh năm, chịu thiếu nắng, chịu được điều hòa, chịu hạn...nên được các nhà vườn chọn làm kiểng lá cho văn phòng, công sở, có khi công ty bác cũng có vài chậu đấy nhưng loại đó không làm lồng chim được đâu...he..he.
    Hình đây bác :
    .
    Nan lụi dùng làm lồng chim có ưu điểm là rất bền, nhanh lên màu, đặc biệt hợp với việc gác gác bếp...vấn đề này đã được AE cu cò khẳng định.
    Muốn dùng cây Lụi làm nan lồng chim thì cây Lụi phải được khai thác ở rừng về (có nhiều ở vùng rừng Thanh Hóa), chọn cây dài, thẳng, già cây...và chỉ chọn cắt 1/3 phía phần gốc già để làm nan.
    Khi làm nan thì nên làm lúc cây còn tươi thì dễ hơn vì khi đã khô thì cật Lụi rất cứng khó gia công, chẻ nhỏ vừa với kích thước nan cần làm, có thể vót bằng dao hay rút qua lỗ rút nan đều được, nan làm xong thì bó lại thành bó, gác lên gác bếp hun khói dùng dần, màu vừa đẹp mà lại không bị mối mọt...
    .
    Có tí hiểu biết trả lời hộ bác trungkienmcsa .
    Chúc vui !

7. almanach

almanach Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    2,726
    Lồng bác làm em thấy khá giống kiểu lồng bẫy của Huế (lồng huế nan làm bằng tre cật) khá đẹp, giá bác nghiên cứu làm toàn bộ chiếc lồng bằng các loại vật liệu từ tự nhiên thì nhìn tổng thể sẽ đẹp và mang tính nghệ thuật cao hơn. Chúc bác có thêm nhiều sản phẩm ưng ý.

PHIOMON, Thu HY, lepa and 4 others like this.
  8. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    :laughing: mời bác Dũng 1 ly,
    Sao mà bác nói đúng thế, hôm trước ra ngắm chậu cây cảnh ở cơ quan, thấy nó bằng ngón tay út, đốt cũng mau khoảng 1 phân ghì đó, sờ sờ vuốt vuốt thấy cứng, nghĩ lảm nhảm cái này làm lồng (khung lồng thay cây mây) chắc là được ai dè...có thể vuốt nhỏ làm nan à.
    Bác Dũng và các bác trên D Đ đã ai nghiên cứu cây móc (cây đùng đình, đủng đỉnh ghì đó chưa) loại mà anh em ta cũng hay dùng lá để che lụp đó, cái đó nghe nói người đồng bào thiểu số dùng làm cánh nỏ để săn thú, cả người kinh cũng đã dùng làm đòn gánh, em thấy càng dùng càng bóng loáng lên, nếu mà làm được khung lồng bằng nó chắc là ngon lành lắm nhỉ?
    Giờ em bị tảo hỏa nhập ma rồi, thấy cái gì, gặp cái gì cũng liên tưởng đến con cu, thấy con chó nó sủa cũng nghe ngóng phân tích xem đó là giọng thổ hay giọng kim b-(=)).
    Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ

Last edited: 4/2/12
  9. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Chào Các Bác !

Thật tình khi nhập môn chơi cu lần 2 mình mới thật sự đam mê, mình cũng giống như Bác hcongthuc lúc nào cũng thấy lân lân như nghiện vậy. Lúc nào bên tay cũng nghe văng vẳng tiếng cu gáy; gù. Bà xã nhà mình nói " từ lúc ông chơi chim cu, tôi nhìn mặt ông thấy đơ đơ sao ấy " Trên đường đi hễ nghe cu gáy ngoài đồng là dừng lại nghe ngóng con này giọng gì và có bài bản không ? Đúng là chơi cu cò một khi đã ngắm vào máu rồi thì cảm giác nó sướng thật đấy, vui như tết.

năm mới chúc Các Bác chơi cu cò dồi dào sức khoẻ, đại phát tài, đại tài lộc, gia đình hạnh phúc !

Chác Các Bác cuối tuần vui vẽ bên những người thân yêu !

hungvcb, PHIOMON, tuananh1312 and 6 others like this.
  10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    =)) mặt đơ còn đỡ...đi đánh nhiều quá người nó đơ rùi cu cũng đơ hahaha

hungvcb thích bài này.
  11. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    đơ đơ là còn đỡ đó, bà sư tử nhà mình thì bảo cái mặt mất ngủ, khờ khờ, đen thui, ngu ngu như con cu vậy, 2 con như một ( thế mới đau chứ)

PHIOMON thích bài này.
  12. tranquanghd

tranquanghd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    đẹp quá bác kiên. em làm mad chưa cái nào ra hồn cả , huhu