Thắc mắc về gà tre 10 năm trước ???

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi phamvuthien, 6/12/07.

1. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mình có dịp trò chuyện với một bác ,có kinh nghiệm chơi gà TRE từ nhìu năm trước,nói chuyện một hồi thấy gà của bác ấy mua khi xưa hội đủ nhìu đặc điểm quá đã:gà nhẹ,đá được,quan trọng gà nhìu,giá cực rẻ
    Như gà ngon thì 80k/con,đá thua độ rùi bán đi chỉ còn 25k/con(tuỳ cân nặng,thua là đem cân kí bán),xóm bác ấy nui rất nhìu nên giá rẻ,dạo ấy bác ấy mua gà 15k/con(khẳng định là thật).Vậy bác nào chơi gà TRE cách đây 10 năm có thể xác nhận giúp em việc này có thật ko,cũng vì đã lâu,bác ấy ko nhớ đặc điểm gà,nói là dưới 1kg.Nhờ các bác có kinh nghiệm cho wem lời giải đáp.Chẳng lẽ giá gà bây giờ tăng là do sau dịch cúm,hay gà giờ hiếm.Sự thực,có giá rẻ cỡ vậy ko

2. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chào bạn ! 10 năm trước mình được hơn 20 tuổi , nên biết cũng ít nhiều ,.năn 97-98 mà 80n cũng nhiều lắm chứ , tiền hồi đó cũng chưa mất giá như giờ , với lại thú chơi thật khó nói giá cả , hồi đó con gà nòi giá 2-3 cây vàng cũng ko hiếm , mà gà mấy chục ngàn cũng nhiều , nhưng giá dưới tỉnh ( các tỉnh miền tây) giá thường nới hơn sài gòn , nên nếu bạn nói giá đó mà ở miền tây thì ok. sau này vì cúm gà giá cũng có tăng nhiều , vì hiếm do bị tịch thu tiêu hủy nhiều .....
    * gà tre có nhiều loại nhiều trọng lượng nhưng ko to quá 1,5kg , gà dưới 1kg thường dùng làm kiểng ít đá ,.

3. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    giá thì mấy chục thì ko hiếm,nhưng ý em là gà khá rặc(cỡ 80% rặc)thì giá khoảng vậy có rẻ ko.Chứ to trên 1kg là lai rùi chứ ko quá 1.5kg là lai tàn bạo rùi,vậy hồi đó ở miền tây gà rặc cỡ nào(lai bao nhiu),theo em.Theo em quá lắm là 600gr thui,hơn nữa là coi như ko chấp nhận.nếu gà 1kg thì là gà lai,mất giá,chỉ còn vài chục K là chuyện bình thường.Em nghĩ gà rặc,dù xưa và nay,hiếm hay ko hiếm,giá cũng phải trên 300-400k,có khi hơn.Bằng chứng dễ hỉu là cá la hán hiện nay,quá trời luôn,dù ko đẹp,mà cứ lên đầu cái là giá đã trên 150k rùi(cá 2-3 ngón).Bác Vicky cho em biết thêm thông tin được ko

4. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Theo em thì vào thời điểm năm 97, 98 thì giá gà thịt trên 15k/kg rồi. Vậy con gà tre mua 15k là rẻ bèo luôn, em nghĩ chắc ko có giá đó đâu, có lẽ bác ấy mua của người quen nên có giá rẻ :D

5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Giá cả là thế này gà chọi thua trận đổ đồng 50k 1 con tại thời điểm 98.99 ra sới Trương Dương gầm cầu đầy tại trung tâm HN luôn gà tre thua độ thì đúng là chỉ 20K 1 con thôi còn gà chung bình đi mua chưa gột vay vần vỗ gì nhốt tách lồng cỡ 1 năm tuổi giá là 50 đến 60k 1 con gà thì nói chung thế ,gà tre đá thường chỉ đá tầm trung và tầm đại tức là gà trung tầm 8 lạng đến 1 k1 là kịch gà tre quê còn gà tầm tít có 3 đến 5 lạng thì ít thấy đá lắm vì gà đó toàn bay vù vù không díu đuợc lông quá nhiều khó vần vò,chủ yếu nguời ta đá gà tầm đại tức là gà tre lai chọi cân nặng từ 1k4 đến 1k7 bọn này nhìn nó đá thì thôi rồi có cái nhanh nhẹn của gà tre ,mà ra đòn nặng đô như của gà trọi ,tùy từng nơi thể thức đá khác nhau có nơi đá bỏ cựa có nơi bịt có nơi lại bịt cựa sắt cho gà đá

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chuyện phamvuthien nói là có đấy. nhưng đó là những năm 90 trở về sau, còn trước đó thì giá gà tre chỉ có vài đồng thôi. Mình nuôi gà tre cách đây 30 mấy năm rồi. Thường gà đá thì phải là gà tre lai, gà rặt (500-600g) ít ai đem đá. Hòi đó gà tre thua bán rẻ bèo vì ngườ ta thích ăn thịt gà ta hơn (hồi đó gà ta nuôi vườn, ăn lúa và côn trùng nhiều nên thịt đã lắm).
    Những năm 9X gà nòi đá thua, dân độ bán xác con 2,5 - 3kg cũng chỉ khoảng 30 - 50k/1con thôi.

7. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Cách đây gần 20 năm, lúc đó mình còn là cậu học sinh lớp 12 thì trong xóm có phong trào nuôi gà tre, mình cũng tham gia, lúc đầu mình mua 1 chú chuối lửa sau mua thêm 1 em gà mái tre cho nó nữa chỉ vài tháng sau từ cặp gà này mình có được 10 chú gà con. Mình nhớ con trống chỉ chừng nửa ký thôi mà đạp mái ác chiến lắm, nhưng khi bầy gà con lớn lên là đến lúc mình thi cuối cấp, bài vở nhiều nên đành tạm gát thú chơi lại, mình đem bầy gà bán hết, hình như lúc đó mình bán chừng mười mấy ngàn 1 con thôi.

8. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    haha gà trống của bác giê quá đạp mai khỏe thật :laughing:
    xin lỗi vì có vài lời hơi tếu táo nhưng là cho vui thôi bác đừng để bụng nhé#:-S

9. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Vậy ra chỉ là gà tầm trung,tức nặng trên 800gr,hoặc trên 1 kg,giá đó,chắc giờ cũng ko thay đổi đâu.Thế còn gà tầm 500-600gr,bay vù vù ý,thời đó giá khoảng bao nhiu,bác nào cho biết ý kiến được ko

10. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    hồi đó theo mình thì ở ngoài này tầm 500-600gr chỉ 30-40k thôi bạn à,vì hồi đó mình thấy bạn mình toàn lên chợ mua như vậy mà.Rất tiếc là hồi đó mình chưa chơi gà và ko biết giá cả ở trong đó là bao nhiêu nữa.Công nhận là từ ngày có dịch cúm cộng thêm đồng tiền bi giờ mất giá quá đâm ra gà tre vùa hiếm lại vừa đắt đỏ.
    Ai có gà hay để lại cho em giá mát một tí nhé.thank

11. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    tapchoikhuyen cho hỏi tí:bây giờ sới Trương Dương có còn hoạt đông ko bạn mà hoạt động vào nhưng ngày nào và o đoạn nhà nào mà sao mình đi qua đó suốt ko thấy và ko biết tổ chức ở nhà nào.bạn cho mình biết được ko???

12. Trần_huy

Trần_huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bác ở đâu em không biết chứ ỡ vĩnh long bây giờ 1 con gà xấu to cỡ gần 1kg là 200k còn gà nhỏ mà tơ là 400k đó là ở mấy tiệm bán cá em có 1 con khét 500gr dáng chuẩn đuôi đẹp cần bán 300k ai mua thì 0909149149 gặp huy

13. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    pót gà lên cho anh em xem đi huy.xem có đáng với 300k ko nào

14. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    số gram cũng chưa chắc gà đẹp.Gà bây giờ họ lại chuộng chân lùn cơ.dáng người mẫu chân dài là ko có giá,trong khi người lùn,suy dinh dưỡng lại có giá.Thờ đại này đảo lộn thế mới khổ hehehe

15. gatre_vt

gatre_vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    Cai Mon - Vinh Thanh - Cho Lach - Ben Tre
    bác thiện nói hay nè! gà tre VN chúng ta có ba loại mà. Đâu nhất thiết phải là chân lùn thì mới là gà rặt đâu, tại sao chúng ta ai cũng đồi bảo tồn giống gà tre VN mà lại phân biệt giữa chân lùn và chân cao, ấy chẳng nhẻ gà chân cao sẽ bị tuyệt chủng mất hay sao? chúng ta phải bảo tồn và phát huy giống của nó cho toàn vẹn hơn, và đưa nó lên một tầm cao hơn để còn sánh vai với gà của TL nửa chứ các bác.

16. hoangnd

hoangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Nuôi cảnh chân càng thấp, càng bé, càng nhẹ càng đẹp.

17. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    gatre vt nói đúng, em thấy chân cao cũng đẹp đấy chứ, em thì thích chân cao hơn chân thấp. Chân cao nhìn con gà nó gọn hơn và đẹp hơn, nói tóm lại chân cao hay chân thấp gì cũng được miễn là nó thuần chủng được rồi :D

18. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    tóm lại là chân cao để chọi nhau còn chân thấp ta để làm cảnh thế là vẫn giữ được nòi giống của gà tre VN các bác ạ

19. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    í ẹ,gà đẹp mà đem chọi à,tụi tre này một khi là rặc,nhẹ kí,nó bay như flim ,đá gì mà đá,cứ phi thân lung tung,mà gà rặc,đẹp,dù chân cao hay thấp cũng ko nên cho đá,còn gì là con gà đẹp.Muốn đá thì nên nui g2 chọi bác ạ

20. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    ác ác gà chọi ngặt nỗi là ko có đất dụng võ thôi vì đất ở còn ko có mà.
    với lạ chơi gà chọi tốn nhiều công sức và phải công phu lắm.chẳng may mình đi làm ko ai chăm ở nhà vợ om vào nồi thì:laughing: