Thả cá mới vào, cá cũ bị chết! Help me...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi carophi, 21/11/07.

1. carophi

carophi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em chỉ nuôi cá nhỏ. Thỉnh thoảng lượn qua hàng cá thấy con nào đẹp lại xách về thả nhưg mấy hôm sau một số cá cũ ra đi, con mới cũng tắc tử. Ít khi thả cá mới vào mà ko bị chết con nào. Bộ lọc vẫn chạy tốt, em vẫn dọn bể đều. Mấy hôm nay sau khi thả 2 con cá mới mua về, e phát hiện đôi Thần tiên của e bị chấm đen trên thân (như mụn đầu đen của mình :-S)ko biết có phải do lây bệnh từ cá mới ko. Em là dân a-ma-tơ, mong các bác chỉ giúp tại sao và cách khắc phục như thế nào.
    Xin đa tạ!

2. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc bạn mua cá mới bị nhiểm bệnh rùi ,nên về mới có hiện tượng chết như vậy

3. sirhanguyen

sirhanguyen Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Hix nghe bác nói nản quá!!
    Trên diễn đàn rất nhiều thông tin,bác nuôi loại nào thì chịu khó lên tìm hiểu về loại đó rồi mới mua về thả,chọn cá thì chịu khó đứng quan sát thấy chú nào khỏe mạnh sạch sẽ thì vớt.
    Quan trọng nhất là thông tin về loại cá muốn nuôi,chứ bác đừng nghĩ dọn bể thay nước đều là tốt,như trường hợp của bác thì quá ko tốt rồi,bể nhà tôi >= 3 tháng mới thay 1/3 nước mà cá vẫn béo tròn...
    1 chút kiên nhẫn + những thông tin có sẵn trên diễn đàn tình hình sẽ khác ngay,chúc bác thông công.