Thả chim Yến ra chơi, vuốt ve như chuột Hamster ^.^

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi thebigb0y, 22/2/08.

1. thebigb0y

thebigb0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Mình tạo 1 bài viết này để anh em bàn về 1 vấn đề: Bay của chim Yến.
    Tại sao lại như vậy, vì mình thắc mắc, ko hiểu con Yến nhà mình sinh ra từ trong chuồng, ko đc tập bay, liệu nó bay thế nào nhỉ? sau này nó có bị teo cơ như người ngồi trên xe lăn ko? Liệu có thể nuôi như nuôi chuột hamster, thỉnh thoảng bắt ra chơi, vuốt ve đc thì thích nhỉ? :x
    Mình nảy ra ý định này do 1 câu chuyện cũng có vẻ rất khả quan, dấu hiệu tốt lành cho mong muốn đó:
    Lần thứ 1: cách đây 1 tháng, mình ngủ dậy 10h sáng và thấy cửa lồng mở toang, trong lồng đã ko còn thức ăn ( dù rằng rất nhiều chuối và cà-rốt), mình đoán ngay là do chuột. Ngay lập tức, mình đóng cửa lồng lại, nhưng rồi vấn thắc mắc ko hiểu sao con chim ko chịu bay ra.
    Lần thứ 2: cách đây vài ngày, có đứa trẻ con thọc tay vào chuồng chim và lôi con chim ra, thả cho nó bay (trong nhà thôi, hihi). Nó bay ... xòe... xòe... xòe... trông như con gián bay trong nhà vậy. Vừa vụng về vừa yếu đuối. Thả nó ra 10 phút rồi mà nó bay kém lắm, muốn bắt là bắt đc luôn.
    Từ 2 lần đó, mình mới nảy ra việc muốn thỉnh thoảng bắt yến ra chơi!
    Cũng có thể là sau này sẽ phải kẹp cái gì vào cánh làm giảm khả năng bay nếu nó bay tốt quá. Mà cũng có thể ko cần, vì mình nghĩ, nếu 1 đứa trẻ sinh ra, dù là ng` bình thường về thể chất, nhưng đc ngồi xe lăn suốt, thì khi lớn lên vẫn ko đi đc, mà còn bị teo chân nữa.
    Các bạn thấy ý kiến của mình thế nào? Chắc ai cũng thích nuôi yến mà lại đc thả ra để vuốt ve phải ko? Hi vọng anh em sẽ tìm ra đc 1 thú chơi mới!

TB: 1/ Con chuột mình đã bẫy đc ngay sau đó! Đặt bẫy kẹp lên nóc lồng chim mới bẫy đc đấy, con này khôn lắm!
    2/ Sao người ta ko chế ra 1 loại thuốc gì đó tiêm vào cánh của chim để làm mất khả năng bay của nó nhỉ? (tất nhiên là về lông hay về thể chất ko bị ảnh hưởng) Hoặc chế ra 1 cái áo, hay cái kẹp nào đó để kẹp vào cánh của chim (tất nhiên là rất thẩm mĩ) để chim ko bay đc. Để có thể thả chim ra chơi nhỉ?
    3/ Đây là con chim nhà mình, các bạn xem nhé, nó mới 5 tháng tuổi, loại Da Cam Yến (Hoàng + Hồng). Và đây là giọng hót của nó:

http://www.youtube.com/watch?v=JNq3qb5OOQM

2. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn ơi bạn có con chim hay , bạn nuôi nó để nghe tiếng nó hót. Giờ tình cờ phát hiện khả năng bay ,bạn hãy lựa chọn 1 trong 2 : Hoạc là nuôi để nghe nó hót ,hoạc nuôi nó để làm trò chơi ! Con chim của bạn được nuôi đẻ nhân tạo, trong môi trường bị nhốt từ mhỏ mà nó vẫn nhớ bay. Bạn hãy cho nó luyện tạp ,nó khỏe chắc hót sẽ hay hơn.
    Mình có chú Khuyên thỉnh thoảng vẫn thả cho nó bay tự do rồi tự vềlồng đấy bạn ạ. Tạm biệt/

3. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    bạn ơi! không thể hành hạ con chim bé nhỏ như thế dc.
    bên nước ngoài họ có cách huấn luyện riêng, đó là khi chim non mới nở dc 10-20 ngày họ bắt ra và nuôi bộ bằng thức ăn chuyên dùng cho chim non (loại này VN chưa có, còn bên ta mỗi người nuôi bộ theo kinh nghiệm riêng của mình) và hằng ngày tiếp xúc với chim trong time nhất định.Khi lớn lên chim rất thân thiện với chủ, nhưng nuôi theo cách này phải có time....

4. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    thế thì cũng như là việc mình nuôi sáo non, thả ra là nó cứ chạy theo như một chú cún con, nếu ko thích nó bay thì cắt cánh đi, cắt tại lông có vị trí số 1,3,5,7... đến khi nào chim chỉ bay truyền đc thì thôi, làm cách này chim ko xấu mà chỉ hơi bé thôi

5. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    em có ông chú ruột ngày trước nuôi chim yến non thường nuôi trong lồng rộng dài hơn 3m cao 2m rộng hon 1 mét để chim bay nhảy khỏe mạnh

6. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Mình đang nuôi yến ở lồng nhỏ, nay chuyển ra lồng lớn loại lồng tập thể to, rộng 70cm, dài 90, cao 60cm, được mấy hôm thấy nó ngừng không hót và có vẻ sợ không chịu ăn, không biết có cách nào cho nó rạn hót lại, không hoảng, các bạn tư vấn giúp nhé.

7. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Nó phải thời gian để quen với không gian rộng hơn, hơn nữa trong lồng hẹp không bay nhảy được nên phải tập lại từ từ. Chim sẽ mất lửa một thời gian ngắn.

Sau khi quen lồng là lại líu lo ngay ấy mà

8. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    tiện đây cho em hỏi. Con yến nhà em mới mua,nó mới được khoảng hơn 3 tháng gần 4 tháng. Mấy hôm nay nó không chịu đứng cầu, cứ nhảy xuồng rồi làm cái điệu bộ dò dẫm nhưng đang tìm cái gì đó, rồi ngó nghiêng. Đến khi lên cầu lại rỉa lông rỉa cảnh không yên. Xin hỏi nó bị bệnh gì? chữa thế nào?

9. thebigb0y

thebigb0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Chắc tại nó còn non nên đứng chưa vững chăng? Thử đặt cái cầu thật thấp xuống dưới xem sao. Thức ăn ở trên cầu, chắc nó sẽ phải nhảy lên để ăn thôi. :p

10. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Mình không tán thành cái chuyện cắt lông chim đâu ! như vậy thì còn gì là giá trị đúng không các bác ! phần lớn chim đẹp ở cái bộ lông , hay o cái giọng hót ! thế mà cắt đi thì coi như mất 1/2 cái đẹp :( !
    _ Em cũng đang huấn luyện chim để thả ra mà không bay mất đây , 1 chút kinh nghiệm gửi các bác : Như chim yến phụng thì chuyện này em nghĩ dễ nhất trong cách huấn luyện ( vì là chim được nuối trong nhà thuần chủng , không như chim non bắt ngoìa rừng ) Khi yến phụng còn nhỏ nó rất là nghịch mặc dù chưa biết bay ( chỉ dùng cái mỏ quoặt để di chuyển ) khi chúng vừa mở mắt khoảng 3 ngày chúng ta bắt riêng ra dùng bắp non mớm cho nó ăn :sick: cho nó chạy theo trên người mình , trước khi cho ăn búng búng tay ( như dân đá gà hay búng ấy b-( ) rồi mới cho ăn , dần dần nó sẽ quen chi cần mình búng tay 2 3 cái là nó bay lại ngay :x ( chú ý : các bác đừng lừa em nó , mỗi lần búng tay là phải có cái gì đó tưởng thưởng cho em nó , chứ không cho nó khoảng 3 4 lần sau có búng gãy tay luôn cũng dừng mong nó lai. =)) ! 1 số kinh nghiệm góp ý , không biết có giúp gì được cho các bác không ? :x

phamimhdung thích bài này.
  11. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    uh, cách này tôi vẫn thường làm, do yến là loài nuôi trong nhà nên ko quen kiếm ăn ở ngoài thiên nhiên (vì thức ăn hiếm) nên mới dễ thả và ko sợ bay mất, các loài chim khac mặc dù cũng nuôi từ lúc còn non nhưng do bản năng hoang dã vân còn và thức ăn thiên nhien rất phong phú và đa dạng nên rất khó, nuôi và huấn luyện chim hay bất cư con vật nào cũng đều dựa vào phản xạ có điều kiện của loài vật (đã học nhưng ko nhớ ở lớp mấy) và tính tỉ mỉ kiên trì của người nuôi.
    Kinh nghiệm nuôi chim của em chưa có, em đang tập nuôi, có gì sai sót mong các bác chỉ giáo