Thả chung nhiều loại cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi khuyenmo, 1/4/05.

1. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Các bác nào đã thả nhiều loại cá trong cùng một bể thì đưa ra một số kinh nghiệm với để một số ngưòi sau đỡ bị vấp lại nhé.
    Hôm trước bể của tôi toàn Secan và Hồng tử kỳ. Lúc đó mấy em Hồng tử kỳ hiền khô, còn mấy em sêcan có vẻ dữ hơn. Vậy mà sau khi đến nhà Sát thu thấy mấy em bảy màu và mún đẹp quá nên tôi về thả thêm bảy màu và mún vào trong bể. Mấy em Hồng tử kỳ và secan trở nên dữ tợn, chúng xông vào cắn đuôi mấy em bảy màu đáng thương. Sẵn lòng nghĩa hiệp tôi tức quá cho mấy em sêcan và hồng tử kỳ ra sọt rác. :angry: Vì nhà tôi có mỗi 01 bể
    Sau 30 phút 6 em hồng tử kỳ (4 em trước đã ra đi do bọn sêcan) và 10 em sêcan ra sọt rác. Kết quả là bề nhà em giống như nồi lẩu. Rong và cây nổi lều phều.
    Nói túm lại nếu bác nào có ý điịnh thả thêm các loại cá nào đó vào bể thì nhớ hỏi anh em trong 4rum nhé. :p

2. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    nếu muốn nuôi nhiều laọi cá trong 1 hồ, anh em cần phải hiểu chúng là laòi cá dữ hay hiền, thích sống thành bầy9 hay đơn độc.
    các loài cá có thể nuôi chung :
    7 mau, da cọp, cá trắng đen ( màu sắc mỗi con, ko nhớ tên), cá neon, cá trâm ( dành cho cá ăn), cá chép cpn, cá đá( trống, mái cũng ok).
    ko nên nuôi chung ;
    cá rồng, cá La Hán, cá Dĩa, cá Tai Tượng ( VN, châu phi), ko nên nuôi chung các loài này 1 hồ, nếu nuôi mỗi loài chug với nhau thì có cá tai tượng, cá Dĩa, chứ La hán, cá rồ9ng nên nuôi chung là tốt nhất.
    Có thể kham thảo theo các sách vở để biết thêm chi tiết.
    Xin lưư ý : Đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng . hi`

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em hổng rõ bác nuôi kiểu gì. Hồi em mới chơi hồ rong, trong bể của em chẳng thiếu loại gì, tính sơ cho bác nghe: Hồng cam, secam, mún các loại, hồng tử kỳ, 7 màu cả đàn, cá thủy tinh, lông vũ, cầu vồng xanh đỏ và cả cá đĩa nữa. Chúng nó sống thuận hòa với nhau chỉ có hồi em thả neon vào thì thỉnh thoảng thấy thiếu mất một đôi.

4. phuongdiem2005

phuongdiem2005 New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo thiển ý của mỗ thì các bác fải cẩn thận với lũ cá sêcan, chúng nó hay gặm đuôi , vây của cá khác . . .

5. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    em thả nhiều loại cá chỉ thấy nó hay ăn đuôi cá khác thôi.vidụ như loại secam,hồng tử kỳ...

6. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Đúng vậy, chúng chỉ cắn đuôi đến khi te tua thôi. Chắc tôi mua nhầm phải hồng tử kỳ và sêcan chọi rồi. Chúng hung dữ quá.

7. bướm_thất_sắc

bướm_thất_sắc Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Em cũng định thả chung nhiều loại nhưng hỏi các bác trước cho chắc ăn . Em đang có 6 em cá dĩa nay em muốn thả thêm 4 con lông vũ và 2 con ông tiên nuôi chung có được không ạ ? Cám ơn các bác nhiều lắm ạ . :p :p :p

8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Tốt nhất 0 nên thả. Nuôi cá Dĩa chỉ nên nuôi 1 mình chúng thôi. Thứ 2 là lông Vũ là loài cá có điện, nếu các con khác 0 quen bể rất dễ làm nạn nhân của chúng.

9. KhaiDoan

KhaiDoan Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của tôi cung thả rất nhiều loại cá trong đó có cả 1 đàn hồng tử kỳ và mấy đôi secan nhưng không bị tình trạng này. Tôi nghĩ nên thả 7 màu, neon trước cho quen bể sau đó mới thả hồng tử kỳ, secan vào sau thì sẽ không sao.
    Các cao thủ có cao kiến gì chia sẻ với a e nhe.

10. vanlong76

vanlong76 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của tôi đang nuôi một đàn secan khoảng 40 con và 10 con vạn long, 1 thủy tinh, 1 hồng ngọc, 1 sặc gấm, 1 ánh trăng. bển atman 80. Không biết nuôi như vậy có nhiều quá không, và bọn chúng có hợp nhau không, vì mới thả thêm mấy chú vạn long.

11. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Như thế không phải là quá nhiều đâu, mà mà vô cùng nhiều.. hê hê
    Bớt đi không cá sẽ chết dần chết mòn đấy

12. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Không nên nuôi secan và ông tiên chung với cá Dĩa, secan sẽ rỉa đuôi, còn ông tiên sẽ giành thức ăn của cá Dĩa. Cũng không nên nuôi cá Dĩa với neon, vì cá Dĩa nó mà nổi cơn thì neon nó cũng "wất" sạch hà, cá mèo cũng thế, có ai thấy cảnh bầy Dĩa nhà em thịt hai con cá mèo vừa thả vào hồ chưa :huh: ?em nghĩ các bác nào chơi hồ rong mà thả cá Dĩa thì mình thả một mình nó thôi cũng đẹp rồi.^^.

13. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
  14. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Bể này chỉ để làm hàng thôi.. làm gì có thật?

15. vanlong76

vanlong76 Member

Thích đã nhận:
    0
    Như thế không phải là quá nhiều đâu, mà mà vô cùng nhiều.. hê hê
    Bớt đi không cá sẽ chết dần chết mòn đấy
    [snapback]18236[/snapback]​
    [/b][/quote]

Tôi không nghe lời bạn, nên bây giờ bể chỉ còn khoảng 30 chú secan, 1 chú sặc gấm, 1 thủy tinh, 1 hồng ngọc. Các chú kia không hiểu sao cứ ra đi lần lượt, tiếc quá đi mất. Chỉ sợ mấy chú còn lại ra đi nốt thì buồn quá.

16. crazhzone

Thích đã nhận:
    290
  17. hungthuoc

hungthuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Ghép chung nhiều loại cá với nhau là 1 vấn đề vừa khó lại vừa dễ,đối với người này thì thành công và ngược lại.Tôi đã từng ghép nhiều loại cá với nhau :)D thành công cũng có và thất bại cũng có)về sau rút ra kinh nghiệm này tỷ lệ thành công khá cao.Khi bắt đầu ghép cá hạ mực nước trong bể xuống thấp còn 1/3 thôi,và chỉ ghép cá với nhau vào buổi tối ko có ánh sáng gì hết để chúng làm quen nhau kiểu trong bóng đêm:D .Với cách đó tỷ lệ thành công khá cao.
    Mong các bác ghép cá thành công nhiều
    y/m hungthuoc_pl@yahoo.com

18. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC từng thấy ở một quán cháo cá trên Thủ Đức (hehe) có một bể cá nhỏ nuôi chung cá rồng, cá la hán, cá chép đuôi dài và 2 cụ cá vàng với nhau mà chả hề hấn gì cả!

Nhưng không thể nói là đẹp được!

19. nakata

nakata Member

Thích đã nhận:
    1
    Vay có ai cho mình bit là có thể nuôi chung 3 con cá La Hán vói nhau không

20. crazhzone

Thích đã nhận:
    290
    nhà bác mình nuôi cả chục con chung với nhau đã hơn 1 năm nay rồi , nhưng mà là nuôi trong hồ non bộ đường kính hồ là 2 m , tụi nó đẻ như gnhng ko giữ được con , cá con chỉ khoảng 1 tuần là đứt bóng hết vì cá bố mẹ không đủ sức canh cá con , mà khi thả chung như vậy chúng bắt cặp với nhau , đi đâu cũng 2 con