Thắc mắc ai biết giúp 1 lời

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi huy820810, 23/7/07.

1. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình đọc rất nhiều bài trên này nhưng mình chưa hiểu rõ "lột" nghĩa là sao?(giống rắn lột da hả) Hiện tượng gì của LH vậy? Sao biết dược nó đang lột? Khoảng mấy tháng tuổi thì lột (cá mình bé xíu a). Sau khi lột có hiện tượng gì ko: cá mấy sạch màu hay sao ko? Bạn nào rành chỉ mình biết với.

2. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    khoảng 7-8 tháng sẽ lột. Khi lột thì cá của bạn sẽ bị đen thui lại hoặc màu gì đó, nói chung là màu xấu lắm. Cho ăn uống đầy đủ, màu đen sẽ mất từ từ để ra màu khác. Hên xui, có con lột ra trắng trẻo đẹp zai, có con ra xấu kinh :d Chứ nó kô lột da như rắn đâu bạn

3. LazzyCat

LazzyCat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    "lột" là hiện tượng cá "Thay da đổi thịt" và chỉ xảy ra với các dòng : khỉ đỏ , RS , Hoàng kim ... Khi cá lột trên mình sẽ xuất hiện những mảng đen trên thân và sau khi lột thì tùy loại như Hoàng Kim thì sẽ trở thành màu vàng , RS Khỉ đỏ thì màu đỏ sẽ lan rộng toàn thân ... và đối với những dòng cá loại này thường mất sạch chữ
    Thân

4. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    à. Lột nghĩa là nó thay lớp da bên ngoài để phủ 1 lớp mới đẹp hơn. Thường thì chỉ có ở những dòng Khỉ đỏ, Super Red, Super Red Syn.....Sau khi lột cá có màu đỏ. Cá rất khó lột hết nguyên người, thường thì phần cuối đuôi là ko lột đc. Tùy vào mỗi con mà thời gian lột khác nhau, có con mới 1,5-2 ngón đã bắt đầu lột, có con trễ hơn.

5. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vậy may quá con của em là King Kim Cương hihi đang hồi hộp chờ xem nó thế nào :))

6. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em hoàn toàn đống ý với Bác LazzyCat, và xin nói thêm ý kiến của riêng em là cá bị lột do người ép cá chọn giống chuẩn, con bố và con mẹ kô thuần chủng nên ra 1 đàn con cũng kô khởi sắc, cá thường lột vào bắc cứ lúc nào (có thể là do môi trường sống), có con 1,5 ngón tay đã lột có con thì 4 ngón tay mới lột, đa số những trường hợp cá lột song thì màu rất đẹp, châu sẽ dần lên lại, nhưng chữ thì mắt hết.

7. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vụ này thì mình cũng mới biết, mấy anh chỉ dẫn thêm