Thắc mắc các loài chim trong AV

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi dhv, 26/10/11.

1. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tình hình là em đã xem sơ lược qua các bài rồi mà em vẫn còn đang thắc mắc ...
    Em ko biết nên nói cái chuồng hay AV đây vì chỉ có 50x35x40 (d.r.c) do nhà chật hẹp nên chỉ có nhiêu đó .... AV ( lồng ) đang trong quá trình hoàn thiện .........
    Vậy các anh cho em hỏi :
    1. với diện tích như trên thì em nên nuôi tối đa bao nhiêu cá thể
    2. Sâu đỏ + Thanh Tím + Sắc Nhật + Manh Manh + Cũng có thể là thêm Mai Hoa nữa .... có thể nuôi chung với nhau được ko - em tính nuôi mỗi loại 1-2 con gì đó :D
    Thank's trước nha
    Thân !

Last edited: 26/10/11
  2. Angrybird

Angrybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    Nhỏ wa nên chỉ là flight cage thôi.với kích thước ấy chắc chỉ nên nuôi 1-2 cặp nhỏ thôi bác.mà nhỏ vậy sao trang trí cây bên trong đc bác?

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nhốt chừng ấy con vào cái chuồng này thì thật là...........thảm cảnh!

4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Kích thước chuông nuôi như vậy thì bạn nên nuôi 1 đôi Manh manh là đủ .

5. LastKnight

LastKnight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Bạn làm xong chưa :| Show hình lên cho mình coi với :( Đang tính làm 1 cái mà chưa có ý tưởng thiết kế cho nó :(

6. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    mình chuẩn bị bắt tay vào đây .... khiếp sợ nhà nhỏ mà mê cái gì cũng mê .... cá +chim +gà +thủy sinh + ( Gái :D ) nếu dc sẽ up sau bạn đợi khoảng 2 ngày nhé

Puma thích bài này.
  7. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Ở ngoài tiệm có bán loại lồng 60x40x40, sao bạn không mua về dùng mà lại làm 50x35x40.
    @LastKnight: lồng nhỏ như vậy thì bỏ vài cành đậu vào là đủ cho chim nhảy nhót rồi, ý bạn là đang tìm ý tưởng thiết kế cho cái lồng nhỏ này à ?

8. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Ừhm,mình đang tìm ý tưởng,đang phân vân làm 1 cái để dưới phòng khách hay 1 cái để ngoài ban công - nắng chiếu trực tiếp sợ nóng chết mấy em nó hay tối lạnh này nọ :(

9. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112

có lẽ ko sao đâu ... kiếm miếng vải phủ lên hay lấy áo mưa bỏ đi cũng dc mà
    1 số hình ảnh ae xem chơi chỉ có 1 cặp áo già thôi .... e ko biết fân biệt trống mái :D tối hwa mới xổng 1 con sâu :(
    dự tính là đợi 1 số cây leo nhảy cây con và mua 1 chậu treo trồng dương xỉ treo ở bên .... kia có cái chậu dương sỉ mà để dưới đất chứ ko treo lên

Last edited: 31/10/11
    LastKnight thích bài này.
  10. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Nếu làm 1 cái như bồ thì tốn kém bao nhiêu?:D Mình tính làm 1 cái cũng y vậy mà lớn hơn 1 chút :D
    P/s: Áo gì thì mình nghe chủ tiệm nói là phân biệt trống mái wa màu sắc của nó,con trực đứng cao hơn,màu sậm hơn con cái....nhìn nó dữ hơn,oai hơn :D Mình cũng đang nuôi 1 cặp luôn nè :D

11. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Uhm cung ko biet trong mai ra sao nhung de do choi cung oke tai moi tap choi. Con cai long thi tuy vao kich thuoc ma gia thanh mac hay re . Luoi minh mua 25k 1m sat V 15k/m tong cong cai long tren duoi 100k thoi . So di minh tu lam la vi minh thich tu tay minh lam thoi chu di mua thi noi lam gi nua ... Minh choi thuy sinh cung chi choi DIY thoi .... Minh onl bang dien thoai nen ko ghi dau dc nha thong cam dum

12. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Kô biết nên làm 1 cái như bạn mà to hơn hay làm 1 cái xây gạch dưới trồng cây luôn như mấy anh chị,hic,chuyện vệ sinh thì như thế nào ạh?:(
    Đất nó trộn với phân của mấy em nó thì mình hốt bỏ?bỏ đất mới vào hay sao ?:(

13. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    nếu nhà bạn có khoảng không rộng thì nên chơi cách thứ 2 .... mình thấy cách thứ 2 sẽ hay hơn nhiều so với làm lồng như mình chuyện vệ sinh cũng ko có gì khó đâu ... như nuôi gà mình bỏ cát vào dưới phần xây gạch khoảng 1-2 tuần hay 1 tháng gì đó hốt bỏ đi ( còn tùy thuộc vào chim nhiều hay ít ) đó là chút hiểu biết của mình vậy thôi chứ ko dám nói thêm .... còn chơi như mình thì chỉ fù hợp với ko gian nhỏ hẹp ... vì thế mà số lượng chim cũng như kích cỡ lồng bị teo lại :D

LastKnight thích bài này.
  14. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    hôm nay mới mua 1 con sâu bổi cũng hay hay ... nuôi chung cảm thâý vui :D

15. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Cũng đang nuôi 2 em sâu,tính làm 1 cái aviary cho bọn Manh Manh,Mai Hoa,Áo già,Sắc Nhật,bỏ chung 2 em vào luôn :D chúng cũng dễ nuôi,cũng thân thiện,kô háu đá lắm :D Chắc nuôi từ sâu non để wen mặt nhau nên có mấy khi dọn lầu bỏ chung thì cũng kô đấu đá gì :D

16. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    nếu lồng lớn thì ko sao lồng nhỏ thì cẩn thận .... em sâu nhà mình ngày đầu bắt về thì có hót dc chút ít ... sáng ngày hôm sau tự nhiên thấy nó cứ né né 2 con áo già ra nghi rồi nên đã bắt ra cho qua lồng khác ... ko biết sao đây hix

17. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Nhìn hơi quê ^^ nhưng 2 chú chim có 1 giang sơn của mình, thế cũng hay lắm...

dhv thích bài này.
  18. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    tính chuẩn bị dỡ ra làm lại , nhìn cng4 quê thật
    tk's góp ý chân tình :D

19. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Ý mình thế này, không biết mức độ ủng hộ của cha mẹ bạn thế nào chứ nếu được thì bạn làm như sau:
    Bạn làm aviary có chiều ngang lọt lòng cái bancony, chiều sâu 60cm (hoặc hơn chút), về chiều cao, mình áng chừng từ nền lên đáy máy lạnh khoảng 1m4 thì bạn để chân khoảng 40cm (cho dễ vệ sinh) từ đó bắt lên chiều cao 1m (đến gần đáy máy lạnh, chú ý ngăn hơi nóng máy lạnh phà ra). Bạn có thể không cần làm khung sắt lỗ mà có thể nương theo tường và lưới B40 để làm cho gọn nhẹ, chỉ cần đầu tư mặt trước cho thẩm mỹ và tiện việc vệ sinh là đủ.
    Với diện tích đó bạn có thể nuôi được nhiều chim theo ý, và nếu có nắng thì còn thả cây cũng đẹp.
    Chúc bạn có một aviary ưng ý.

20. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Sau tết dọn nhà dc 1 chỗ ưng ý hơn , đã xả hết ra và làm lại ... hi vọng sẽ đẹp hơn , hoàn thành sẽ up :D