Thắc mắc cái chân chim Chích Chòe Lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Tran_Duc, 13/4/11.

1. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Mình đọc trên diễn đàn rất nhiều bài về chim chích chòe lửa . Nhưng mình có 1 thắc mắc mà a e trên diễn đàn hay nói là khi chọn chim bổi ,không chọn chim chan màu đen , mà chọn chân màu trắng . Tại sao chòe lửa chân đen không chọn vậy anh em .??? Hồi tuần trước mình bắt 1 e lửa bổi giá 180k đuôi có 16 ,tướng tá thì bình thường nhưng được cái là bắt về để 1 đêm tới khoảng 5 giờ mấy sáng là e nó hót như điên luôn . phải công nhận là nó chuyển giọng rất hay. Tính dưỡng 1 mùa lông ,coi lông đuôi dài được thêm tí nào không mà làm biến quá. Nên chạy ra tiệm chim đổi con lửa khác . Con này thì mình thấy cũng được chim lắm .
    Tướng ngũ trường .
    Đầu xà ,
    cổ thì hơi thắt ,
    đuôi thì 20 ah,
    mỏng long ,
    mắt sách ,
    chỉ có cái chân là màu đen,con này bắt về cũng gần 1 tuần mà chưa mở miệng nữa. a e nào có kinh nghiệm về lữa . Xin chỉ giáo dùm mình nhé .cám ơn anh em rất nhiều.
    Anh em hôm nay đông vui thế

Hai_Nhai thích bài này.
  2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    theo kinh nghiệm của mấy bậc cao thủ truyền lại thì chân đen hình như ra cội chơi hay chụp mấy cao thủ nói là nên chọn những em chân trắng,chân trắng mà có móng đen thì ko gì bắng,còn về phấn em lửa của bạn thì mình nghĩ em nó chưa có lữa nên chưa hót vì nếu lửa bổi mà còn lửa rừng thì về nhà trùm kín áo khoảng 2-3 ngày là đi chuyện thậm chí có con hót sổng,mình có 1 em như vậy mới về là đã hót sổng lai rai,giờ được 2 tuần hót sổng nhiều rồi,nhưng vẫn còn nhát vì bổi mà

Hai_Nhai thích bài này.
  3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Chưa hẳn là đã nư dzậy đâu anh Vũ ah. KN của các tiền bối thì em luôn tôn trọng và lắng nghe. Tuy nhiên! nếu nói chân đen thì hay chụp thì em chưa thấy (vì em nuôồi em đuôi dài nhưng chân đen và đã thuần 2 năm và ra hội thì không thấy chụp). Đây là KN của riêng em. Theo em thấy thì giữa CCL chân đen và chân trắng thì điều khác nhau rõ rệt nhất là nhìn em chân đen cảm giác thấy hơi tôi tối, dơ và không được sáng bằng em chân trắng. Còn chụp hay không là do từng con và do mình tập khi ra hội chứ chưa hẳn đã vì màu chân. Thân.

fanchoethan and Hai_Nhai like this.
  4. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Đúng là chòe lửa dễ hót thật, mới bắt em bổi 140k chân trắng tới hôm thứ 3 buổi trưa hót chuyện suốt

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Từ hót chuyện đến hót sổng là một khoảng cách dài dài :D

6. Tran_Duc

Thích đã nhận:
    145
    À vậy là chân đen thì chụp lồng thôi hả ? làm mnih2 tưởng nó hót không hay với lâu mở miệng chứ .Tại thường thường mình mua bổi hay lựa mấy em chân trắng thì thấy ,trong vòng 1 tuần đỗ lại là hót chuyện or sổng luôn à.

7. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Chuyện chúng ta bắt 1 em bổi về hôm trước hôm sau đã hót hoặc ngược lại ( cả tháng ko hót hoặc nhiều hơn cũng có), nhưng điều này chỉ nói lên được 2 vấn đề. Thứ 1: Em nó nhanh miệng. Thứ 2: Em nó đang có lửa rừng...Nhưng nhanh hót và hót nhiều khi đang có

---------- Post added at 09:52 PM ---------- Previous post was at 09:21 PM ----------

Về vấn đề em nó nhanh hót hay không thì nên chú ý đến 2 vấn đề. Thứ 1: Em nó nhanh miệng. Thứ 2: Em nó đang còn lửa rừng... Nhưng điều này không nói lên được vấn đề là em nó chơi có tốt, có nhiều và luyến láy giọng hay không, có linh hoạt hay không là chuyện khác... Có em mua về hôm trước hôm sau đã hót nhưng chơi rất đỗi bình thường, nhưng cũng có em mua hơn 1 năm sau mới chịu hót, nhưng hót tốt hay không thì tùy theo từng chủ nhân đánh giá... đó là tùy theo bản ngã và khả năng của từng em.... Tuy nhiên! Chúng ta bước đầu khi lựa chọn là phải đạt được 50/50 (chỉ chọn hình dáng ban đầu còn chất giọng thì hên xui thôi). Khi lựa chọn hình dáng thì nên đưa ra những tiêu chí! VD như tôi phải lựa ra 1 em tốt!, phải đạt được các 50% yếu tố cần phải có như : Lông đỏ ở ngực là phải đỏ bầm, lông đuôi là phải cong (hay còn gọi là đuôi phụng)và mềm, lỗ mũi phải to và rộng, tướng phải dài và cổ phải hình chữ S (nếu là chim bổi thì nên chọn những em tuy nhát nhưng vẫn đứng cao cầu, ngực ưỡng và dáng đứng luôn hướng cao về phía trước (còn chân trắng hay đen thì nhiều khi không nên quan trọng nhiều). Đây chỉ là PP chọn 50/50 vì hình tốt thì chưa chắc phong cách chơi đã tốt và ngược lại... Nếu đưa ra 1 PP ưu việt thì... xin lỗi!!!! Chim hay hơi bị nhiều và chúng ta cũng chả cần nhọc công phải trao đổi nhiều để học hỏi KN lẫn nhau làm gì. Theo mình thấy thì trao đỗi thì cứ trao đỗi để gia tăng thêm KN, tuy vậy cũng nên chú ý nhiều khi chăm sóc ( vì khi đó chúng ta sẽ tự tìm hiểu và tự tìm ra những KN cho riêng mình (bằng cách quan sát em nó hằng ngày... thích ăn gì và tập tính ra sao) vì không có con nào giống con nào đâu, mỗi con mỗi tính nên tính chơi tốt hay xấu là tùy vào từng chủ nuôi tập cho nó thôi. Anh em nên nhớ! Đừng đỗ lỗi là tính em nó xấu (hay chụp,v.v..) mà nên nghĩ nhiều khi mình đã tập cho em nó tính tốt chưa? Nên nó giai đoạn thuần dưỡng và tập dợt là tính bằng năm chứ không phải tính bằng ngày hay tháng. Xin trao đỗi vài lời. Chúc AE vui. Thân.

namkienthiet, mamaaroi and hnc like this.
  8. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Bài viết của anh Sơn hay quá, anh Sơn có thể chia sẻ cho em cách dãi dượt và chăm sóc chim mộc được không. Em cũng đang tập tành chơi lửa và cũng đang chăm sóc vài em mộc. Cũng muốn luyện tập để sau này nó ko bị tính chụp khi ra cội. Nếu được rất mong anh hướng dẫn cụ thể vì anh em ngoài HN ít chơi nên cũng không có kinh nghiệm gì nhiều.
    Cảm ơn anh và chúc anh mạnh khỏe.

9. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Khi đưa ra cội thì thường anh em luôn chú ý là căng thì mới đưa ra và cặp sát các con khác. Nhưng thường các anh em hay quên 1 điều là em nó mới ra hội. chưa quen nên hót 1 chút mà thấy hót không lại là chụp ( để hoài thì thành quen tính). Theo KN cua mình thì nhưng em mới ra hội thì thường sau 1 năm mình mới treo gần (nếu thấy em nó đã đủ lửa và đã quen thi đấu). Thường thì mình treo lồng cách các lồng khác khoảng 5-7 mét (tránh nó không quen và dễ chụp, và cũng tránh các con khác chụp nó), ra tới 5 ỏ 10 lần mà thấy em nó đã không chụp thì rút ngắn lại khoảng 0,5 mét và lặp lại quá trình như ban đầu. Sau 1 năm như vậy thì hầu như nó sẽ không chụp (và nếu có thì cũng rất ít, và chỉ chụp khi treo gần các con có tính xấu đó, do các con này chọc tức nó thôi). Cho nên mình mới mạo muội dám nói là quá trình tập dượt chim không nên tính bằng tháng hay ngày mà phải tính bằng năm. Xin các anh em góp ý thêm. Thân

namkienthiet, ross and mamaaroi like this.
  10. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    cho mình xin góp ý 1 tí nha Sơn,đối với những em chưa quen cội thì khi đem tới cội ta nên trùm kín áo để xa mấy em khác khoảng 5 mét,đem như vậy vài ngày cho em nó quen với không khí của cội vì chòe lửa là loài sống theo lãnh địa rất cao,nên khi đem tới cội mà bung hết áo mấy em chưa quen cội vẫn sẽ nhảy như mấy em bổi.Sau khi đem tới cội vài ngày ta mới hé dần áo lồng như tập cho chim bổi ngày mới về đến khi nào thấy em nó đã hót vang trong lồng ta cũng hé dần áo lồng và thu ngắn khoảng cách so với mấy em khác dần.khi đem tới cội bạn phải chắc chắn là em nó đã hót sổng ở nhà nhiều hoặc hót sổng nhiều lần trong ngày ta mới nghĩ tới việc đem tới cội nha,đừng nên đem mấy em chưa có lửa hoặc yếu lửa đem tới cội sẽ dẫn đến tình trạng em nó bị strees dẫn đến tuột lửa,vài lời chia sẽ mong được chỉ giáo thêm

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:20 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:17 AM ----------

thank you Sơn đã giúp đỡ vì mình mới chơi chòe lửa chưa lâu nên chủ yếu học hỏi thêm kinh nghiệm của anh em thôi,Sơn nói chính xác cái nết chơi của mấy em nó là 1 phần còn do mình tập cho nó ra sao nữa vì mình thấy mấy em chòe than của mình cũng do mình tập mà ra thôi vì nói chơi bổi hay lộn mèo mà mấy em bổi ở nhà có 1 em nào lộn đâu trong khi mấy em chim con của mấy người bạn vẫn cứ lộn mèo suốt,chủ yếu là lúc chim mới bắt về làm sao cho em nó quen với môi trường mới trước đã sau đó mới tập dạn dần vì tập mấy em nó dạn sớm quá 10 em hết 9 em đã lộn rồi

Last edited: 15/4/11
    SonnguyenVT thích bài này.
  11. Tran_Duc

Thích đã nhận:
    145
    Hi Hôm nay đi làm về nghe vợ mình nói con Lửa bổi chân đen mình nói nó hót 2 hay 3 tiếng đồng hồ luôn rồi ,hó giọng to lắm,, Hi nghe vợ nói mình thấy mừng ghê ,Vậy là nó đã chịu mở miệng sau 2 tuần rồi ,, Nhưng mình nghĩ lí do mà các bậ tiền bối không nên lựa chân đen là lí do nó nhác hơn lửa chân trắng quá ,,Tại đó giờ mình cũng đã từng nuôi trên 10 e lửa bổi rồi ,,mà tàng là bắt chân trắng thấy cũng nhát lắm ,nhưng ít khi nhảy hoảng bay vong tròn trong lồng như con chân đen hiện tại mình mới bắt ,,

12. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    theo tôi ng ta hay chon chân trắng chẳng qua là thẩm mĩ và giá tri sau này mà thôi. ví dụ 2 con chơi giống như nhau, ngoại hình như nhau thì chắc chắn là chân trắng giá cao hơn. nếu ko phải AE bỏ qua

13. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Cái quan trọng là bác có thích nó không thôi. Còn tôi không nặng nề quan niệm chọn con "độc", con "hay". Thường thì tôi chọn chòe lửa, cứ con nào ưng mắt là bắt, nói chung đều hót tốt. Cá nhân tôi thấy hay là ok rồi, còn nó hay hay không trong con mắt người khác thì là tùy quan niệm thôi mà bác, "chim" mình chứ có phải "chim" họ đâu :))
    Có lần tôi mua một chú lửa bổi, nhưng ở hàng họ nuôi lâu qua nên bị suy, tí nữa liệt chân, loay hoay mãi mới cứu được thì chú nó bị tật cái chân đó, mất 1 móng. Giờ tôi vẫn đang nuôi, hót tốt=>Tôi ưng lắm =))
    Chúc bác có chú chim hay!

14. ngohoctri

ngohoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    cho mình hỏi là chim hay chup các dối thủ khác là như thế nào vậy bạn

15. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Chòe lửa Chân đen có 2 loại, một loại là chân màu đen, màu đen đều suốt các ngón và lóng chân. Loại khác là chân loang màu ở các ngón như dính bẩn, loại chân dính sình này là chim già rừng, mùa đầu hiếm khi chơi được, nhưng khi đã chơi thì đa số đều chơi rất hay

Chèo lửa chân trắng đa số là chim non rừng, các bác cứ xem chân con chòe chuyền sau khi thay lông chuyền sẽ rõ. Còn loại chân trắng già rừng là loại hiếm. Chim chuyền hoặc một mùa rừng, nếu đã là chân trắng, nuôi nhiều năm lồng, chân sẽ trắng như ngà nếu đóng bốt ít.

16. loi linh

loi linh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    chọn chòe hót nhièu giộng và múa giỏi là ok.chân đen và chân trắng kg quan trọng....