Thắc mác cần giải đáp.CCL

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ecstasy, 12/3/10.

1. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    e có con chòe lửa.rất căng.rất dạn người.e nuôi trong lồng được 1 năm 2 tháng hơn rồi.có con khác hót là đấu lại luôn.bất kể lúc nào.hót rất to và căng.mỗi tội e nó chưa múa.chỉ đứng yên 1 chỗ hót.nguyên nhân ở đây là vì sao hả các bác.

2. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Mình nghĩ nguyên nhân là ở khâu chọn chim thôi, mình mới đặt mua mấy con chòe lửa trong Nam vì chưa chơi bao giờ nên anh em hỏi tiêu chí mua của mình thế nào? mình chỉ cần hót nhiều... vì vậy anh em mới tư vấn thì được biết, nên chọn con đánh đuôi, sàng cầu ( 2 yếu tố cộng lại là múa đấy), đuôi lụa.... Bạn ở HN à, hôm nào bọn mình giao lưu chòe lửa nhé.

chich_choe_than thích bài này.
  3. seal

seal Member

Thích đã nhận:
    15
    Nếu đã đấu đá nhiều trận mà chưa múa thì cái này thuộc về bản tánh rồi không thể khắc phục bạn ơi. Một con múa đuôi sàng cầu giá nó tăng gấp 3-5 lần con đứng yên hót đấy bạn. Cố gắng nuôi thử cho nó thật căng lửa xem, nếu mà nó căng quá chụp lồng mà vẫn không sàng thì coi như hết hi vọng múa nha. 1 điểm lưu ý khi chọn chim bạn nên chọn những còn khi nhảy hay bặt tắc tắc á, nhưng chú đó khả năng đánh đuôi cao hơn.

mechimrung, tuancl and thich_dong_vat like this.
  4. mê chơi chim

mê chơi chim Member

Thích đã nhận:
    9
    Chắc chăn con lửa của ban không biết mua. Không phải con nào cũng biết múa đâu bạn à. Nếu muốn tìm lửa múa, bạn chịu khó ngồi ngoài tiệm mà lựa mấy chú bổi, chú nào chịu "chặc chặc" là chú đó có khả năng biết múa đó. Chúc bạn thành công!

5. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    cám ơn các bác.đã đóng góp ý kiến.chắc kỳ tới sẽ cố ngồi soi và rước e mới về.nhưng sợ có con mới về thì có bị còn CL cũ của e nó đè ko các bác.tất nhiên là treo xa rồi

6. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Hihihih đè hay không phải thử mới biết, bạn cứ treo xa và cách mặt xem thế nào?

7. loimast

loimast Active Member

Thích đã nhận:
    13
    hihiihihih , chim hót đánh đuôi , sàng cầu hay không là do bản chất của con chim chứ không thể dạy dỗ gì đc đâu bạn ơi , nói như bạn Mê chơi Chim là chim bổi kêu chạch chạch là múa thì cũng không đúng đâu , múa hay không là do bản năng của chim thôi , , chúc các bạn có chim đẹp , hiện tại ở buôn ma thuột phong trào chơi chim lửa rất mạnh nhưng chỉ chơi đá thôi chứ chim hót giá rẻ lắm

8. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Theo kinh nghiệm riêng của bản thân mình thì mình thấy những em lữa nào đuôi cong (hay còn gọi là đuôi phụng) thì đại đa số con nào cũng biết đánh đuôi và sàng cầu cả. Tuy nhiên đánh và chạy nhiều hay không là do bẩm sinh thôi.

9. tranhoanganh

tranhoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn ơi còn phải tùy đk cứ để 1 thời gian nữa xem sao