thắc mắc cần hỏi??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nokia 8910, 23/1/08.

1. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thấy trên diễn đàn có nhiều ae nói xài metylen xanh, hay thuốc tím để rửa sạch cá mồi trước khi cho cá ăn là sẽ phòng được bệnh, vậy cho hỏi là mình mua cá mồi về rồi ngâm sơ- rửa sơ qua các thuốc đó phải ko? cám ơn nhiều

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không nên làm như thế vì ít nhiều nước thuốc cũng thấm vào cá. Khi mua về bạn rửa lại bằng nước thường khoảng 2 nước. tép thì chịu khó cắt đầu nhọn đừng nghĩ cá lớn rồi bỏ vào luôn thì có ngày cá bạn bị dính mủi nhọn ở đầu tép đó.

3. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn sợ cá bị nhiễm bệnh từ mồi sống mình sẽ chỉ bạn cách sử dung thuốc tím an toàn:
    ra tiêm mua 1 bịch thuốc tím ( 1bich có 10 gói 1 gói/1g ) lấy 1g pha vô 1 lít nước ta được 1li1 thuốc tím.
    bắt cá mồi cho vào 10 lít nước thì rút 10ml nước thuốc tím ra pha vô cứ thế 20 lít nuớc thì 20ml thuốc tím.như thế sẽ diệt được kí sinh trùng hoặc bào nang vi khuẩn gây bệnh trên cá mồi ngâm chừng 15p là ok,nhớ là ngâm bao nhiêu thì cho cá ăn hết bấy nhiêu nha,để lại có thể cá mồi sẽ chết (uổng phí).chúc bạn thành công

4. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình nghĩ thì bạn chỉ cần ngâm qua nước muối loãng khoàng 15phút là được rồi vì dù sao dùng thuốc hoài sẽ tạo ra sức đề kháng cho cá mà như vậy thì không tốt,sau này cá bị bệnh khi chữa sẽ bị lờn thuốc,vì muối cũng có khả năng sát khuẩn rất tốt mà lại không làm hại cá.Chúc bạn thành công.

5. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy nếu mình mua cá sặc về cho mấy e la hán dí thì mình cũng chỉ ngâm wa nước muối rồi cho vào hồ hả, vậy có an toàn ko, mình sợ mấy e cá sặc lây bệnh cho la hán,

6. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Quá được rồi. Bạn cứ làm như thế chúc cá bạn mau lớn và bung đầu tốt.