Thắc mắc cần mọi người giúp

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi phamvansangvn, 11/10/08.

1. phamvansangvn

phamvansangvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    xin chào mọi người mình có vấn đề cần mọi người dúp đỡ cách làm cám cho mi ăn thì mình đã đọc nhiều dồi,nhưng lêu cho dái gà,tắc kè vào lẫn cám thế sau lay không có hai thứ đấy chong cám thì mi có căng được không,và mình nhờ mọi nhười đi chước đã có kinh ngiệm,cho mình một bài cám tốt nhất

KtsBim thích bài này.
  2. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    Tùy theo cơ địa của chim mà nó hấp thu loại cám nào đó mà nó ăn vào thì chim hấp thu hết lượng đạm trong cám mà ta đã chế biến .Chim phù hợp loại cám nào đó thì nó sẽ trở nên sung mãn , hung dữ , khỏe mạnh ...
    Chim có xuất xứ từ miền Trung : Đèo Ngang , Hà Tĩnh ...thì thích hợp với các loại đạm nhẹ . Ví dụ : gạo trứng , ngô trứng ...
    Chim có xuất xứ từ miền Bắc : Lạng Sơn , Cao Bằng ...thì thích hợp với các loại đạm nặng . Ví dụ : Thịt Cóc , Tắc Kè , Dái Gà , Thịt Chó , Gan Ngỗng ...
    Theo kinh nghiệm của bản thân mình thì bạn nên có vài loại cám khác nhau để ta cho chim ăn loại đạm từ nhẹ đến nặng . Chim phù hợp loại nào thì ta sẽ cho chim ăn loại đó . Nếu bạn mua lại chim của người đã nuôi qua chú chim của bạn thì bạn nên hỏi xem người ta đã cho chú chim của bạn đã ăn loại cám nào . Nếu người ta không cho bạn biết loại cám nào thì bạn phải từ từ cho chim ăn thăm dò và kiểm tra . Bạn nên nhớ : con người mà ăn Mì Gói thì không thể nào chạy đua đường dài suốt ngày được . Con chim Họa Mi cũng thế thôi .
    Chào Thân Ái ...!!!!!!!!!

KtsBim thích bài này.
  3. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    tra loi

Anh có chắc là lúc nào chúng ta cũng có thể phân biệt được chính xác được con chim đó sống ở vùng nào mà làm thức ăn có độ đạm nhiều hay ít không?Theo tôi,mỗi người có 1 công thức làm cám riêng,qua quá trình nuôi và cho ăn cám,có thể tìm tòi và rút ra được những kinh nghiệm để tạo ra loại cám hợp với chim mình nuôi nhất.

KtsBim thích bài này.
  4. bluto

bluto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    To : phamvansangvn
    Chào bạn. Trước tiên mình khuyên bạn nên xác định nuôi Mi với mục đích ra sao? Đá hay là Hót.
    Nếu là Mi đá thì người nuôi cần bổ xung rất nhiều thứ trong cám, ví dụ như Dái gà và tắc kè như bạn đã kể. Điều này rất tích cực, khiến cho Mi rất sung mãn, có thể hót cả ngày. Mi chọi cũng gần như gà chọi là ở chỗ phụ thuộc vào người nuôi nữa bạn àh.
    Còn nếu để nuôi hót thôi thì không nhất thiết phải bổ xung những thứ như trên, chỉ đơn giản làm cám trứng và nhớ bổ xung mồi tươi hàng ngày, cộng với chế độ tắm nắng và nước hợp lí thì bạn cũng sẽ có một chú Mi hót tốt.
    Bạn nên chú ý rằng, nếu bạn có thể bổ xung được những thứ mà bạn đã kể thì khiến cho con Mi rất sung, nhưng khi ngừng cung cấp những thứ đó sẽ khiến cho con Mi xuống rất nhanh.

KtsBim thích bài này.
  5. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    Mình bảo đảm chính xác được con chim đó sống ở vùng nào đó bạn àh . Bởi vì mình có Đại Ca ở Hà Nội là chuyên gia tuyển chim cho mình từ Văn Mịch , Bảo Lâm , Bảo Khánh ...Bạn có biết những con chim xuất xứ từ những địa danh này là ở đâu không... !!! Con chim mình đặt tên là Thiết Giáp xuất xứ từ Văn Mịch đó bạn . Các cụ ngày xưa có nói : thứ nhất là Tông Giống , thứ nhì là nước nuôi ...!!!
    Chào Thân Ái ...!!!

KtsBim thích bài này.
  6. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Vậy anh có phải là anh Nghi mắt kiếng chơi ngoài Bi sắt phải không?

KtsBim thích bài này.
  7. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    Đúng rồi đó bạn . Lúc trước mình chơi ở Bi Sắt thuờng xuyên .

KtsBim thích bài này.