Thắc mắc của người lần đầu nuôi La Hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ca_be, 2/2/08.

1. ca_be

ca_be Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn trên diễn đàn .

Mình chưa từng chơi Lahán , nhưng thầy giờ nhiều người nuôi và cá cũng rất đẹp nên mê lắm . Thật ra mình đã chịu khó nghiên cứu các bài viết trên diễn đàn này rất nhiều , nhưng vẫn còn vài thắc mắc nhỏ sau , rất mong anh em chỉ dẫn dùm :

- 2 con cá mới tậu của mình là loại king kim cương , khoảng 2.5 ngón , vậy với độ tuổi đó thì cho ăn tép có kích cỡ khoảng bao nhiêu ? Có tên gọi là tép gì ? Mỗi ngày cho ăn bao nhiêu thì vừa ?

- Thức ăn khô mình đọc thấy rất nhiều người bàn gồm các loại : XO , JBL , SUMO , ... Vậy loại nào bổ sung cả cho màu và đầu ? Cho ăn 1 ngày bao nhiêu viên ? Và quan trọng là ở TP.HCM thì mua ở đâu uy tín là hàng thật ?

- Vitamin bỏ thêm vào nước có cần thiết hay ko ? Nếu có thì cho vào dung lượng bao nhiêu ? Có tên gọi là Vitamin gì ( Hoặc hiệu gì ) ? Và mỗi lần thay nước thì điều chỉnh thế nào ?

Chắc cũng còn nhiều câu hỏi hữa nhưng không dám hỏi nhiều , sẽ cố gắng tự nghiên cứu và khắc phục .

Lần đầu chơi cá mà phải đầu tư khá nhiều để rinh 2 em ( 550K ) nên rất đắn đo và hồi hộp . Một lần nữa cảm ơn các bạn đã đọc tin và chỉ dẫn !

2. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    - 2.5 ngón thì tép lớn tép nhỏ gì cũng ăn được hết, vì đều là tép mà, hehe. bạn nên cho ăn thêm tôm lớn ( bóc vỏ+ cắt nhỏ vừa miệng cá )
    - JBL bổ sung protein cho đầu và màu. XO có nhiều loại: XO Humpy Head kích thích lên đầu, XO Stary làm châu sáng, XO Ever Red giúp lên màu, XO Super Red Syn vừa giúp lên đầu vừa giúp lên màu. Bạn có thể mua 2 loại này ở tiệm Song Long đường Lý Chính Thắng, hoặc mua XO và SUMO ở tiệm Hồng Anh 116 Nguyễn ĐÌNh CHiểu
    - Về vitamin thì mình ko rõ vì chưa từng xài qua
    Mong những góp ý này giúp được bạn!

3. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    CÁ LÊ ĐẦu Hay MÀu LÀ NhỜ VÀo Zen CỦa BỐ MẸ RẤt NhỀu ,nẾu CÁ ĐÃ Ko ĐẸp ThÌ Cho Ăn GÌ ThÌ CŨng ChẲng CẢi ThiỆn ĐƯỢc GÌ ,bÂy GiỜ ChỖ NÀo Uy TÍn ThÌ ThẬt SỰ RẤt KhÓ TrẢ LỜi NÓi Chung LÀ PhẢi Mua HỚ VÀi LẦn ThÌ SẼ BiẾt ĐƯỢc ChỖ NÀo Uy TÍn ThÔi.chÚc BẠn ThÀnh CÔng

4. hannahmontana

hannahmontana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    về vitamin mình nghĩ bạn nên cho cá an thêm AZOO vào buổi trưa để bổ sung sức đề kháng cho cá
    Happy New Year

5. ca_be

ca_be Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn đã chỉ dẫn ! Hẹn hôm nào cá mình nhìn được được sẽ pót lên để các bạn góp ý .

6. HIEULAHAN

HIEULAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Hè ,đừng có rối vò bạn ơi ,cứ điềm tĩnh ,chẳng lo lắng nhiều ,cá mới về cho ăn ít thôi ,chừng nào sung mãn thì mới cho ăn nhiều,cứ theo thế này mà làm:
    Cá sung cá sẽ lên đầu,
    Không sung lên chảo ,thêm dầu thêm tiêu.
    Cách tốt nhất tránh bệnh cho cá là làm cho con cá sung mãn,còn về màu sắc thì bạn nên cho ăn tép ,ngắt đầu cho ăn cái thân ,nhưng khi nào cá sung chạy theo tay mới nên cho ăn ,cá nhát cho ăn tép dễ bệnh phân trắng lắm .Mỗi ngày cho ăn ba chú tép cỡ đầu đũa là Oke ,không lo cá chết vì đói đâu.

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cá cỡ nào cũng có thể ăn tép,miễn vừa mồm
    thức ăn khô đều có 2 dạng,dùng tăng đầu hoặc tăng màu,nhưng cái đó chỉ kích thích,những con có tương lai mới cho ăn,bình thường thì ko nên
    vitamin là dùng khi cho cá ăn mà,nhỏ giọt vitamin vào thì nguyên ngày khỏi cần ăn

8. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    X.O và SUMO mình mua ở Hồng Anh, xài rất tốt, còn JBL mình vẫn chưa tìm dc chỗ nào đáng tin tưởng cho lắm :) 2,5 ngón là khá lớn rồi, bạn mua tép lớn cho nó ăn.Đặc biệt cho cá ăn những con có trứng đó, trứng giúp cá lên đầu ghê lắm à nha :devil:

9. ANTOYOTA

ANTOYOTA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn còn nhỏ tăng cương nhiều chất càng tốt cho mau lớn ,ăn tôm ,tép,cá lóc...quan trọng là làm cho cá sung và dạng người sau đó cá trưởng thành bổ sung thêm jbl và sumo.chúc bạn thành công

10. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá con cho ăn thức ăn JBL là tốt nhất . Tuy nhiên hiện nay loại này giả rất nhiều và loại 2 cũng nhiều. Nếu nuôi cá mắc tiền cần tìm chỗ nhập hàng loại 1 thì cá mới phát triển tốt được.

11. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có một thứ không thấy ca_be hỏi, nhưng mình nghĩ chắc là cần thiết: đó là phải cho một ít muối vào hồ, liều lượng như nêm canh.
    Còn khi cho cá ăn, mình thường quan sát cái bụng của nó, thấy hơi phình ra là ngưng, không cho ăn đến mức cái bụng lặc lè.

12. ca_be

ca_be Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn đã chỉ dẫn ! Nhũng thông tin rất thiết thực . Bây giờ thì đã có phương hướng rồi .

13. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    KKc 2,5 ngón 2 con mà có 550K là rẻ rồi. Bạn pót hình lên xem thử . Mình nghi chắc cá bạn đầu không bung lắm đâu. Đầu năm góp ý thật tình đừng giận nhé.

14. ca_be

ca_be Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay mình tả khẩu phần mình cho em LH ăn hàng ngày , có gì các bạn góp ý thêm nhé :

Mỗi ngày mình chỉ cho ăn 2 bữa , vì phải lựa thời điểm phù hợp với thời gian đi làm của mình để có thể duy trì bữa ăn điều độ cho cá .

- Trưa 11h cho ăn khoảng 6 miếng tôm cắt nhỏ , 6 miếng tôm cộng lại chưa bằng nửa con tôm đông lạnh ( loại tôm dùng ăn cuốn bánh tráng , lớn gần bằng ngón tay út , làm sạch , bóc vỏ , để đông lạnh , chỉ dùng dần trong thời gian 1 tuần là mua mới )
    - Tối 8h cho ăn 5 hạt XO loại Hummy head .

Các bạn góp ý dùm mình khẩu phần như vậy có hợp lý cho cá khoảng 2.5 ngón hay ko ( mình để ý khi ăn xong bụng cá chỉ hơi phính lên , và chạy tay rất xung , đã cho ăn theo khẩu phần này được 1 tuần )

Tình trạng cá của mình từ khi mua đã nhú đầu bi , vậy cho mình hỏi thêm nếu chăm sóc đúng cách thì khoảng bao lâu đầu cá nhỉnh lên rõ rệt ?

Cảm ơn các bạn đã đọc tin !