thắc mắc của người mới tập chơi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thanhbinh, 22/4/07.

1. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy pro cho hỏi KinhKamfa làm sao phân biệt cá trống, cá mái, sao e lật bụng lên chẳng thấy "U" hay "V" gì hết:confused: , mà nó cũng chẳng có chấm đen, kô đầu lun hĩ, pó tay:crying:

2. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dễ ồm à ! kiếm 1 em khoảng 18 , nếu lại gần mà nó " kè " em đó thì chắc chắn là cá trống , còn không thì ngược lại , hì hì

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    khoảng 18 là zì?
    kè kiếng ư?cá mái vẫn kè tốt chán
    kingkafa hay zì zì đi nữa cũng chỉ có 1 cách fân bịt chung trống mái ,trước mắt là cá bạn cỡ nào rồi,có thể thấy bộ fận sinh dục chưa?ko cần fải bắt cá lên.cứ để nó trong hồ ,xem bộ fận sinh dục con nào chỉ xuống,như đầu tăm bị cùn thì là trống,còn con nào cũng chỉa xuống nhưng lại nhọn và xéo xuống về sau thì là mái.cách này chỉ áp dụng khi cá lớn,nhìn rõ bộ fận sinh dục.còn cá bột thì bó tay thôi,cá bột thì chủ yếu là hên xuôi,chỉ người trong nghề mới biết dc.ko thì cứ đến tiệm nào uy tín mà lựa.VD:tịm Hồng Anh of anh Mạnh Long,trại cá of Konkamfa

4. thanhbinh

Thích đã nhận:
    0
    thanks, cá mình 4 ngón rùi , mà chả thấy U, V gì, để coi lại cái móc coi thẳng hay cong. Ước gì nó là cá mái, ko thì đành phóng sinh

5. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nịnh dữ vậy Mr boo, em thì chả cần phân biệy trống mái làm gì cho mệt, cứ chờ cá đẻ là mái, nhiều khi biết 100 phần trăm mái mà nui hoài chả thấy em nó "khai hoa" gì hết

6. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    nịnh chỗ nào nào?
    nuôi cá LH mà đợi nó đẻ tới lúc đó chỉ có nước ôm nó mà khóc.nuôi LH là fải nuôi trống,ko ai nuôi mái,trừ fi người đó muốn ép cho cá đẻ,nên vì thế mọi người mới cần biết dc giới tính of cá nagy từ lúc từ cá bột chừng 1 ngón,ko ai đợi tới lúc nó xả trứng thì =>nó là mái đâu

7. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ặc Ặc, em thấy vẫn có nhiều người nuôi 1 cặp trống mái mà, gọi là "trai tài gái sắc" đó.:D:D:D:D

8. thanhbinh

Thích đã nhận:
    0
    boo cho mình hỏi vậy lúc cá còn cỡ ngón tay làm sao biết trống hay mái vậy???mình coi hoài mà chẳng biết cái vòi của nó nhọn hay thẳng nữa,cá cỡ 4 ngón rùi

9. HR2007

HR2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá trống mái cứ khoảng hơn 10 tháng tuổi là bắt đầu sinh sản rồi Mr boo ơi, kể từ lúc mới còn trong trứng tới lúc sinh sản được chỉ có 10 tháng tuổi thôi (nhưng cá còn khả năng SS thì tới tuổi mới có nhu cầu này). Như thế này cho các bạn dễ hình dung này, cá cũng là động vật như con người mà người thì phải sau tuổi dậy thì thì mới có nhu cầu tình dục đúng không? Nếu cũng là con người ở độ tuổi sinh sản nhưng người này lại bị triệt sản (thái giám, . . . ) thì cũng không có khả năng duy trì nòi giống được. Ở loài La hán cũng vậy, tới độ tuổi đó nhưng mà đã bị triệt sản thì cũng không có khả năng duy trì nòi giống được.

10. HR2007

HR2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tất cả những nhận xét hình dáng trống mái như con mái khác con trống ở chỗ này chỗ nọ chỉ là tạm phân loại thôi, mình nhìn những điểm đó rồi mua con đó về và phải chờ cho con này đẻ (nếu là mái) thì mới kiểm chứng được nhận xét đó là đúng hay sai. Có trường hợp nhận định của bạn con này là mái nhưng nó lại là con trống thực sự và mình cũng đã bị trường hợp này (ra bầy con hẳn hoi). Người ta nam và nữ có vài trường hợp không phân biệt được do đó La Hán cũng vậy. Mình thấy các bạn ai cũng có lý nhưng đừng quá huyênh hoang mà cho cái gì mình cũng đúng, ai đúng và ai sai thì phải có thời gian kiểm chứng. Xin hỏi Mr boo đã ra bầy king boo gì đó chưa? Liệu bạn chỉ nói đùa hay có thật, nếu có thật thì cho xin địa chỉ mình muốn xem king boo là như thế nào. Mà không biết Mr boo có biết ép nữa hay không?

11. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Để phân biệt trống mái của cá cỡ 1ngón thì hơi khó đấy tuy là phân biệt được.Nhưng mình nghĩ nếu bạn thanh bình nên mua cá cỡ 3 ngón tay thì dễ phân biệt hơn.còn nếu bạn muốn phân biệt cá nhỏ thì hơi khó đấy.Nếu có dịp gặp mặt thì mình sẽ chỉ cho bạn thì bạn sẽ dễ hình dung hơn.

12. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    vấn đề này em đang tranh luận ở đây nè anh
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=17015
    ý of em là người Thái họ lai dc 1 con đẹp hơn king kamfa và đặt là king kamfa hoàng đế.đây chỉ là 1 cái tên of 1 loại cá đẹp hơn những loại khác nên sẽ có 1 cái tên mới.zống như hồi đó làm zì có zống PLT hay king này king no,wanh wa wẩn lại cũng chỉ có hoàng kim,châu,kim hoa,từ từ lai ra khỉ đỏ,supper red,red sóc,king,thunder...nên em mới nói là nếu em lai dc 1 dòng mới hoàn toàn so với các dòng khác thì trên thị trường cá sẽ có loại LH mới,tên of loại này thì mình có thể đặt như red king,hay king boo...còn về việc em cho sinh sản hay chưa.em xin thưa,em chỉ là học sinh lớp 12,em bắt đầu nuôi cá từ lớp 8,lên lớp 9 em chuyển wa nuôi LH,nuôi dc 1 thời zan khoảng 2 năm(lúc này thị trường đang rầm rộ chơi khỉ đỏ),do không biết cách nuôi nên khỉ em mất màu,em cũng đã từng chon cá sinh 1 lần nhưng ko có mặt em ở nhà nên ko thành công.do học nên em fải nghỉ chơi,zờ chuyển wa chơi TS,em ko dám nói kinh nghiệm of mình nhìu = các anh nhưng tất cả những zì em bít đều là do chính em đã trải wa,tất cá những câu hỏi mà em dám trả lời đều là những lỗi trước đây em mắc fải nên em mới dám trả lời,tất cả những zì em ko bít(chẳng hạn như tên cá,cá bị này bị nọ) thì em chỉ xem mà học hỏi chứ ko dám trả lời.

Last edited: 24/4/07
  13. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanhbinh nếu em muốn tập ép cá,xem trống mai thì qua nhà anh đưa cá mái cho đang chuẩn bị xả trứng đợt 2 có lẻ 2-3ng nửa sẻ đẻ,chuẩn bị con trống cho xung đi có thể ép liền được,nhưng tỷ lệ đậu không bd vi mái tơ

14. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất hay, em thấy anh HR2007 nói đúng đó, các bác có bác nào đồng tình không, em thấy mấy bác ép cá mà em bít cũng chỉ nhìn hình thức bên ngoài, xong chờ vài tháng sau mới chắc chắn và cho ép.