Thắc mắc ko biết ai trả lời đc ko.

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi hailee, 14/10/08.

1. hailee

hailee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Mình có câu hỏi này hỏi mọi ng:
    Ko biết cho gà tre lai với gà chọi (gà đòn)thì có đc thế hệ con giống gà cựa ko nhỉ???
    Ko biết trong diễn đàn đã ai làm thử chưa.Mình đang có ý định cho con trống tre cản mái đòn ko biết ra kết quả thế nào.Xin anh em tư vấn......:applause:

2. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Đây là gà lai giữa trống tre và mái nòi đòn đây,anh hailee à! Lúc trưởng thành,lông cổ và lông đuôi của loại gà này không phát triển lắm do thừa hưởng gene ít lông từ mẹ,nhưng tiếng gáy thì hoàn toàn như gà tre...

Last edited: 14/10/08
  3. trieukieu8284

trieukieu8284 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    cho lai chi cho phiền phức, tốt hơn hết là bạn nên mua 1 cặp gà cựa giống trong nam về nuôi thì hết ý.

4. meodaibay

meodaibay Member

Thích đã nhận:
    11
    m thấy cho lai cặp gà cựa là tốt nhât, kiếm được cặp gà bổn là ok, nhưng con trống và con mái đừng cùng huyết thống với nhau là okie

5. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cho gà tre lai gà chọi thì chắc chắn không được gà cựa đâu,nó chỉ đựoc con gà giống gà tre nhưng 1kg5 thôi.tóm lại là cách lai này rất hay vì gà tre lai chọi thường cựa đâm lắm và sức cũng bền,xem đa không quá nhanh như gà tre nhưng lại không quá lâu như gà chọi,nói chung nó thể hiện ưu việt của 2 giống tre và chọi.

6. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Mình nghĩ là bạn mua 1 cặp gà Bổn về đổ giống thì hay hơn là cho lai , bởi vì mình nghĩ khi bạn lai như vậy thì con gà lai khi đá rất dễ bỏ chạy cho dù cựa chỉ quẹt sơ qua đùi hay cánh . Sức chịu đòn của gà tre kém hơn gà cựa rất nhiều , khi đau gà tre sẽ bỏ chạy ngay tức thì , mà gà cựa thì lại rất cần sự chịu đòn tốt để phản đòn đối thủ .
    Nếu bạn đổ ra gà lai mà đem đi đá thì nói thiệt là mình không dám bỏ tiền theo con gà lai đó , rất dễ thua . Mình góp ý rất chân thành , cặp gà bổn giá cũng rẻ nếu làm giống . Thanks

7. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Mấy con gà lai nhìn dáng đẹp nhỉ.
    Cổ trọc trông có dáng lắm.....................

8. trihuynh

trihuynh Guest

Làm thử đi bạn. Mình ủng hộ việc này 2 tay. Ra con gà: giống gà cựa thì chắc ko được. Nhưng mình nghỉ con gà tre anh Hồ post lên là 1 dạng điển hình thôi, chắc còn nhiều dạng khác nửa. Mình có cho lai gà cựa với gà mái đẻ công nghiệp. ra gà trống nhìn cũng khá lắm, đá nhanh hết biết, Trống tre với mái cựa ra gà khá nhỏ, lông nhiều, thân ngắn, lanh lẹ như gà tre nhưng đá khỏe hơn nhiều, Trống ác với mái cựa ra gà con khá giống gà tre nhưng chân chì. Trống tre với mái tàu ra gà con có màu sặc sỡ nhìn cũng đẹp lắm. Riêng gà đòn thì chưa làm thử vì miền Nam ít có gà đòn.

9. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    đây là kiệt tác của bố gà tre mẹ gà chọi đòn đây bạn.

10. trivngoc_80

trivngoc_80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217

11. mengkut

mengkut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Đã chơi gà thì nên chơi loại thuần chủng (đòn, cựa, tre). Thế hệ con lai thường mang cả 2 đặc tính của con gà cha và gà mẹ, nhưng không có đặc tính nào ưu việt hoặc trội hơn so với con gà gốc (gà cha hoặc mẹ), trừ 1 số ngoại lệ. Loại gà này nếu đá cựa thì thường chậm, cựa thưa (ít đâm) so với gà cựa, nếu đá đòn thì không dai sức, lực chân không mạnh bằng gà đòn.
    Mình cũng từng cho gà trống cựa đạp mái đòn, gà con có hình xấu, đá cựa không được mà đòn cũng không xong, nuôi kiểng thì càng tệ.
    Trống cựa cho đạp mái đòn cho ra gà mái lai F1, cho lai tiếp với trống cựa cho ra lai F2, từ F3 trở đi, gà con lớn lên mới có hình giống với gà cựa rặt và đá cũng tương đối, nhưng không xuất sắc.
    Mái đòn cho lai với trống cựa thì còn tạm được chứ với trống tre rặt thì đá đấm được gì.
    Người ta vẫn hay cho gà tre lai với gà cựa là để tạo ra gà tre để đá. Nhưng xin mách các bác nhé, một con gà mái bổn, dù là cựa hay đòn, nếu để cho gà tre đạp rồi thì chỉ có bỏ thôi vì con gà đó hư rồi. Điều này có lẽ do tinh của con gà tre rất mạnh, nó nhiễm cả buồng trứng của con gà mái bị nó đạp, đến nỗi 3 năn sau vẫn còn đẻ ra gà con mang gien của nó.

12. thuysinhsg06

thuysinhsg06 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Giang Tuấn đã cho em này ra trường lần nào chưa ? kết quả thế nào ?

13. hailee

hailee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Con gà cua giang tuan trông hay đấy,Nhìn cặp cựa khiếp quá,con này chắc lẹ lắm vì cần cổ to hoen cả đầu thế kia mà.Phải chăng nó mào công thì càng đẹp.

14. hailee

hailee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Cảm ơn bạn đã cho mình lời khuyên bổ ích.Hic suýt chút nữa thì toi con gà...hic

15. hailee

hailee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Con chuối này chắc đá cũng ghê lắm đây ,cảm ơn chú Nguyen hoang Ho

16. bluto

bluto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    To: trivngoc_80
    Cho con gà của bạn lai với con mái tre rặt, cành nhỏ càng tốt. gà con( F2) ra chắc ko ai bít là gà tre đâu nhỉ. Cũng chỉ như gà tre tầm trung. Lại có tí máu gà chọi, đá phải biết. he he. Ngày trước gần nhà mình đã có anh làm như vậy, con trống F2 chỉ có 800 gram, đá quên sầu luôn đó bạn àh. Nó trông như con gà chọi nhưng lại bé như gà tre thôi.

17. trihuynh

trihuynh Guest

Vài ý kiến về vấn đề:cho gà lai giống với nhau

Tôi ủng hộ việc giữ gìn các giống gà thuần chủng vì chúng đã hội tụ những ưu điểm rỏ rệt của từng giống. Nhưng theo tôi khi bạn cố tình cho lai giữa 2 con gà khác giống nhau là để bạn có thể tìm được những con gà F1 có đặc điểm như mong muốn (do điều kiện khách quan hay chủ quan mà bạn không thể có được con gà có như thế). Bạn hailee đã mong muốn tìm được gà F1 có đặc điểm giống gà cựa khi cho lai gà tre với gà đòn (khi bạn khó có điều kiện tìm được gà cựa), nhiều bạn muốn tìm được những con F1 đẹp khi cho lai gà tre VN với gà thái, dân đá gà chui thường cho gà cựa lai với gà mái công nghiệp để cho gà F1 có trái tim nhỏ khó bị đâm trúng bởi cựa sắt và đá nhanh hơn để trận đấu sớm kết thúc mà tránh công an..... Phần lớn gà lai ko đáp ứng được mong muốn. 75% (hoặc hơn) chỉ thừa hưởng được 1 phần những ưu điểm của cha mẹ chúng, đó là chưa kể có những con toàn thừa hưởng khuyết điểm của bố mẹ chúng. Tuy nhiên 1 số ít còn lại có những đặc điểm như mong muốn, đôi khi phải cho lai nhiều thế hệ và hoán đổi nhiều lần mới đạt yêu cầu. Theo 1 tài liệu tôi đã đọc: Các nhà khoa học VN đã cho lai tạo thành công giống gà Rốt- Ri khi cho gà trống Rốt(gà nước ngoài) lai với mái Ri (VN) và chọn con trống F1; Cho mái Rốt lai với trống Ri và chọn con mái F1. Sau đó cho các con F1 này phối giống với nhau cho ra con F2 đạt yêu cầu (gà to con , mau lớn, đẻ sai, thích nghi với môi trường VN......) Do đó theo tôi khi cho lai các giống gà khác nhau không có điều gì xấu. Chỉ cần bạn say mê, có điều kiện về thời gian và phần nào về kinh tế. Bù lại bạn sẽ có được những thú vị bất ngờ trong khoảng thời gian ấy.

18. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    chuyện này rất khó xảy ra,vì nếu làm cũng mệt vì mỗi lần cho chúng nó abc thì mình phải can thiệp vào,nếu để tự nhiên con trống quá nặng sẽ đè chết con mái mất + với gà trống to,gà mái nhỏ tỉ lệ truợt ra ngoài rất cao.Nếu muốn lai tre và chọi,cách duy nhất là kiếm 1 con mái tre to hơn bt 1 chút và gà chọi nhỏ hơn bt 1 chút là ok.

19. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nếu có gà trạng 1,6kg nhưng ko cao lắm(bạn nhìn hình là biết mà) thì báo mình nhé,chúng ta vần vò cho biết đòn lối,chứ thực ra GT cũng chưa rõ lắm về em nó:D

20. GaDongTaoHCM

GaDongTaoHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Làm gì mà tới 3 năm bác ơi , gien mạnh lắm thì cũng 1 lứa là xong thôi