Thắc mắc ko biết sao

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Dark angel, 13/7/06.

1. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Em mới vừa xây một bể cá bằng xi măng ^_^ (tuy ko có mấy kinh ngiệm về nuôi cá, nhưng thích nên làm ^_^)

Qua nhiều công đoạn chuẩn bì , nước đã được cho vào hồ, và em đã nươi một số có: cá chép, cá tai tượng phi châu :devil: và cá dĩa nhưng hồ của em có cái đặc biệt là nó còn có thêm một con rùa vàng =)) nó hay dí mí con cá lém mà nhất là con cá dĩa yêu quý của em:-S .
    Xin hỏi quý anh ko biết là em có nên cách ly con rùa nì ko ????

Và còn một điều cũng quan trong ko kém là xin các bạn hướng dẫn luôn cách nuôi cá dĩa lun, thank !!!!!!!!!!!!

2. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời,tai tượng nhai đầu cá dĩa,rùa vàng nhai đầu tai tượng mình k nghĩ là lại có người nuôi như bạn đâu! chắc bạn đùa thôi phải k?mấy giống này chả con nào chịu con nào đâu! nếu thật thì bạn phải tách hết ra! ca dĩa cũng k nuoi hồ xi măng đc đâu!

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Đúng là rùa sẽ dí cá, nhưng mình nghĩ việc cách ly rùa không đáng lo cho bằng việc "giữ rùa". Mình đã từng nuôi 1 con rùa nhỏ màu xanh rất đẹp chung với rất nhiều cá trong 1 hồ xi măng ngoài trời, vài ngày đầu nó còn dí cá, và thỉnh thoảng leo ra ngoài chơi, phát hiện bắt trở lại nhưng sau đó sơ ý thì chú biến mất luôn.

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tai tượng phi châu mà bác nuôi chung cá dĩa, thì tiu con cá dĩa rùi. 2 loại đó làm sao nuôi chung đc. Theo em bác nuôi cá dĩa toàn bộ đẹp hơn, hay bác tham gia nuôi cá LAHAN đi. Đẹp và dữ hơn TTPC nhìu.

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cá dĩa nuôi hồ xi măng ? Chắc bạn định lập kỳ tích lần 2 hả....
    Hay cũng tính nuôi công nghiệp như các lò cá....tính lại đi bạn nhé...thiệt hại cho cá dĩa k nhõ đâu nếu nuôi như thế mà đầu tư sơ sài......

6. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa,bộ trước đây có ai lập kỳ tích nuôi cá dĩa hồ xi măng rùi hả?hồi trước em nuôi con rùa mai xanh trong xô,anh cỏn k chạy đi đâu đc nhưng mỗi tội xô nhỏ nên nó bị đẹt,4 tuổi mà chỉ hơn nữa bàn tay người lớn! năm ngoái bà nội phát hiện nên phong sinh rùi,tiếc gi đâu!

7. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    hồ xi măng chưa phải kỳ tích ....nuôi ao mới là lạ đấy...
    Xin lổi nhé anh lam...em k nói tiếp nữa nhé....

8. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    quả thật là thiệt hại đáng kể đó chớ ^_^, bởi thời gian tình từ lúc em mua cặp cá đĩa đó về cho đến khi phát hiện nó bị thịt chỉ trong vòng 8 tiếng đồng hồ mà thui híc tiếc đức ruột luôn dzậy đó, mấy trăm ngàn ra đi trong chớp mắt đúng là kinh nghiệm xương máu ............................

9. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    bi giờ lại có thêm vấn đề nữa: mặc dù em đã nuôi con cá lau kiếng và vệ sinh hồ thiệt kĩ, nhưng hồ của em nước mau đục và nhanh đóng rêu lắm, mấy bác có cách gì khắc phục ko chỉ cho em với, thiệt làm hồ xi măng ít tốn kém nhưng còn việc về sau thì ... quá mệt

10. ngk

ngk Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi hi Chào đồng đạo, mình cũng đang nuôi ca trong hồ ximăng đây nhưng mà có một mặt kiếng để nhìn cơ - cũng tự làm luôn - hồ để trên sân thượng - rêu kinh khủng :
    Kinh nghiệm: nuôi 02 con lau lau kiếng lớn, máy lọc 35W chạy 24/7 lấy một cái xô lớn làm hộp lọc, cái hộp lọc bán ngoài tiệm không ăn thua. Lớp bông lọc ít nhất phải dày 10 cm. Dừng giặt bông lọc nhiều, mỗi tuần giặt một lần, dơ kệ nó cho vi sinh nó sống mới làm nước trong được.
    Mình nuôi 3 tai tượng lửa + 4 la hán - chúng sống hoà thuận theo luật rừng xanh: chỉ những cá thể xuất sắc mới tồn tại.
    Có gì trao đổi thêm, lúc trước thấy bác nào đó trên diễn đàn cũng dự kiến làm cái hồ xi măng 3m không biết giờ ra sao rồi ???.

11. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Bạn tham khảo thêm cách của các thành viên trong bài viết sau đây:
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=3723
    Tuy nhiên theo mình, nếu để ánh nắng trực tiếp chiếu vào thì bó tay. Tuần thay nước 2 lần mỗi lần 2/3 và chà rửa hồ thì tình hình mới sáng sủa hơn, nhưng cực quá.

12. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    cho tới nay nước vẫn đục, chỉ có đôi chút thay đổi: 2 em cá dĩa ra đi trước, kế đến là 2 em tai tượng châu phi còn rùa với hơn chục em cá chép ta với tây ^_^ thì vẫn ổn ^_^

13. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bạn che sáng lại bớt, không thì rêu tảo mau phát triển lắm.

14. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    cá đĩa mà bạn nuôi chung với tai tượng thật hiếm thấy. Tai tượng khi lớn bạn chưa thò tay vào nó đã nhảy lên đớp nữa là cá đĩa. Nuôi tai tượng xem nó oánh nhau vui lắm, oàm oạp suốt ^__^ Nhưng rùa là đẳng cấp khác với cá. Mình chưa nuôi thử tai tượng và rùa nhưng mình thấy con gì rùa cũng ăn. Cá lau kính cũng ăn tuốt. Bạn nuôi xem thử tai tượng và rùa xem con nào thắng rồi post lên cho AE biết với. Mình nghĩ chắc rùa thắng >_<

15. thanhliêm

thanhliêm Guest

Mình cũng đã từng nuôi thập cẩm kiểu này trong hồ xi-măng rồi, nhưng không có nuôi cá dĩa! Hiện tại, bạn cứ nuôi cá chép và rùa đi, tìm lục bình về thả vào, khoảng 1/2 diện tích bề mặt nước, vừa làm thức ăn xanh cho chúng vừa có chổ cho thằng rùa nghỉ ngơi và phơi nắng, đã nuôi hồ xi-măng thì sợ gì rêu, đẹp mà! Để cho nước hồ khó đục, bạn tìm đá xanh, cục to cở nắm tay, rãi kín phần đáy hồ, để làm gì? Bạn làm như thế sẻ hạn chế những con quá khích, lặn xuống đáy quậy phân lên, tuần thay nước 1 lần, khi thay, lấy ống nhựa hút phần phân dưới đáy hồ trước và chỉ nên thay 1 lần 1/2 hồ mà thôi! Nếu có lục bình hoặc bèo tai tượng hay còn gọi là bèo dâu thì không cần xài máy lọc. Còn không thì mua một chậu súng Đài Loan về để giửa hồ, nhưng phải kê cao chậu lên làm sao cho thành chậu chìm 2 cm dưới mặt nước, để mấy thằng chép không vào ăn củ và lá non của súng, và nhớ đừng quên thả thêm lục bình hoặc bèo nha! Chúc có hồ đẹp!

16. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Trước mình cũng bỏ chung con rùa vào hồ xi măng ( 1m x 2m ) với cá chép, nhưng chẳng bao lâu thì hồ thập cẩm trở thành hồ rùa. ^__^ Ngăn rùa ra đi bạn

17. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cho mình biết kích thước hồ,thông số bộ lọc hiện nay,mình sẽ giúp bạn xử lý môi trường nướcv hồ cá của bạn bằng chút kinh nghiệm hồ 3m x 3m x 1.5m của mình.theo bạn nêu lên thì hồ của bạn bị ô nhiễm rất nhiều,1 số cá còn tồn tại là do chúng có khả năng chịu đựng cao & nhờ phần lớn công thay nước của bạn.1 hồ cá có môi trường sinh thái cân bằng nước sẽ rất trong,không cần thay nước thường xuyên,chỉ cần bổ xung phần nước bốc hơi thôi.hồ nhà mình 3 tháng không thay nước là điều bình thường.

18. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    cái nì thì mình ko chắc nhưng con rùa nhà mỉnh nó rất hiền: cá con bơi ngang miệng nó cũng ko thèm cắn, mà chỉ ăn cá chết cùng thức ăn mà mình cho nó ăn mà thui ^_^: cơm nguội í mà

19. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Cho tớ đi, tớ sẽ nuôi nấng nó đàng hoàng, tuần sẽ:x up ảnh 3 lần cho cậu xem!!!!