thắc mắc lọc ngoài của bác Hovaten??

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi phamminhtriet, 2/8/13.

1. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cho em hỏi khi mình ngắt điện máy bơm thì có phải là nước sẽ chảy hết ra khỏi lọc và vào bình ko ạ? nếu vậy thì em có thể gắn 2 khóa ở đầu hút vào và đầu ra của lọc để khỏi phải mồi nước ko ạ?
    cho em hỏi em có đọc đc trên diễn đàn vể van xả khí trên nắp lọc nhưng chỉ đọc chứ chưa thấy cách làm, các chú bác có thể chỉ cho em cách làm hay hình của nó đc ko? với lại em thấy ở nc ngoài ng ta có nắp lọc rất kín nhưng cũng rất dễ mở để vệ sinh lọc, VN mình có ko ạ
    http://www.youtube.com/watch?v=UVWqq73mW_4
    [video=youtube;UVWqq73mW_4]http://www.youtube.com/watch?v=UVWqq73mW_4[/video]
    tks các chú bác nhiều nhiều nhiều :D

2. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

em mới chế cái lọc lavie thôi nhưng nguyên lý thì cũng y hệt cái này, có chút ít hiểu biết k biết giúp gì đc ko :D
    - khi mình ngắt điện máy bơm thì có phải là nước sẽ chảy hết ra khỏi lọc và vào bình ko ạ? ngắt rồi thì thôi nước 2 bên nó sẽ cân bằng ạ
    - nếu vậy thì em có thể gắn 2 khóa ở đầu hút vào và đầu ra của lọc để khỏi phải mồi nước ko ạ? em làm 1 cái khoá ở đầu in của lọc thấy chưa bao giờ bị hụt nc, k cần tới 2 cái đâu ạ
    - van xả khí trên nắp lọc nhưng chỉ đọc chứ chưa thấy cách làm, các chú bác có thể chỉ cho em cách làm hay hình của nó đc ko? em thấy mọi ng bảo là dùng cái PG7 hoặc PG9 để luồn dây điện qua và làm van xả luôn. Nhưng em chưa thấy tác dụng của cái xả khí em chế nó là ntn :))
    _ nắp lọc thì em k rõ vì ché bình lavie có lắp luôn rồi ạ :D

3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Ở Tây nó có nhiều đồ ngộ hơn mình nhiều, nên xem chỉ để biết cách làm thôi, chứ bắt trước ý hệt thì khó à nha

phamminhtriet thích bài này.
  4. phamminhtriet

Thích đã nhận:
    6
    vậy là khi mình rút điện máy bơm thì nước ngừng chảy nhưng nước vẫn còn trong lọc phải ko ạ? em lười mỗi sáng phải mồi nước :D và sợ khi cúp điện, lúc có điện lại mà ko có nước trong lọc, cháy máy bơm thì nguy
    vậy mình có cách nào để đóng nắp chặt ko vậy bác (ko phải cách dán keo vì khi rửa lọc cực mà em nghe có cách quấn vòng cao su gì gì đó quanh miệng lọc rồi đóng nắp thì phải)

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:25 PM ----------

cho em thêm nữa là: em thấy có 2 version lọc của bác hovaten: loại lọc bơm trên nắp và loại lọc bơm dưới đáy, cho em hỏi ưu-khuyết điểm của từng loại và em nên làm loại nào ko ạ? và các bác có thể cho em biết kích thước ống pvc cần dùng ko ạ (chiều cao ống đối với bể em là 60x50x40) tks các bác nhiều ạ

5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Đóng chặt nắp thì đến giờ mình vẫn dùng cách: mài trơn mép trên của thân lọc, quấn băng keo tan (hay có người gọi là keo lụa) vài ba vòng rồi đậy nắp xuống đều, nén chặt là xong.

Version máy bơm trên là theo nguyên lý thẩm thấu ngược, máy bơm không bị "mệt", có nhiệm vụ hút nước sạch từ đỉnh lọc đẩy vào hồ. Nước được sự giúp sức của nguyên tắc bình thông nhau đẩy qua các lớp vật liệu lọc, chất bẩn được lắng đọng ở đáy.

Version máy bơm dưới không được ưa chuộng cho lắm. Làm cách này máy bơm sẽ phải tiếp xúc với nước bẩn, có nhiệm vụ đẩy nước qua các lớp vật liệu lọc vào hồ. Máy bơm sẽ "mệt" hơn và cũng nhanh nghẹt (vì bẩn) hoặc tèo. Chất bẩn không có chỗ nào để lắng đọng mà liên lục bị bơm khuấy động

Với hồ 60 mình xài ống 168 cao 50cm là vừa. Máy bơm ~8w là đẹp.

phamminhtriet thích bài này.
  6. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

đúng thế đấy ạ :D ..................................................................

7. thanhvnldld

thanhvnldld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    cvcc

day em mới chế cái lọc lavie thôi nhưng nguyên lý thì cũng y hệt cái này, có chút ít hiểu biết k biết giúp gì đc ko
    - khi mình ngắt điện máy bơm thì có phải là nước sẽ chảy hết ra khỏi lọc và vào bình ko ạ? ngắt rồi thì thôi nước 2 bên nó sẽ cân bằng ạ
    - nếu vậy thì em có thể gắn 2 khóa ở đầu hút vào và đầu ra của lọc để khỏi phải mồi nước ko ạ? em làm 1 cái khoá ở đầu in của lọc thấy chưa bao giờ bị hụt nc, k cần tới 2 cái đâu ạ
    - van xả khí trên nắp lọc nhưng chỉ đọc chứ chưa thấy cách làm, các chú bác có thể chỉ cho em cách làm hay hình của nó đc ko? em thấy mọi ng bảo là dùng cái PG7 hoặc PG9 để luồn dây điện qua và làm van xả luôn. Nhưng em chưa thấy tác dụng của cái xả khí em chế nó là ntn )
    _ nắp lọc thì em k rõ vì ché bình lavie có lắp luôn rồi ạ

Last edited: 2/8/13
  8. phamminhtriet

Thích đã nhận:
    6
    bác thanhvnldld ơi, link bác post sao em vào ko đc vậy
    bác nói kĩ hơn phần van xả khí đc ko hay chỉ em cách nào để rút hết khí trong lọc khi mồi nc đc ko bác, tks bác nhiều

9. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

van xả khí mọi ng thường mua cái PG7 hoặc PG9 ở chợ Giời đấy bác, luồn dây điện qua vặn chặt vào là k bị ra nước và khi mở ra thì xả khí luôn, em thì có lần lên chợ Giời tìm k thấy thề là về nhà chả thèm PG gì nữa luồn dây điện qua nắp rồi bít chỗ giữa dây với nắp = keo 502 trộn xốp. Chỗ cái van xả thì em cũng thế nhưng em làm =cái đoạn chỉnh giọt của ống truyền nước y tế. Mà em thấy từ khi làm cái bộ phận đấy chẳng đụng gì tới :))

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:54 PM ----------

à chết giờ em mới để ý bác ở HCM :D chắc trong đấy hơi khó kiếm cái PG :D

10. phamminhtriet

Thích đã nhận:
    6
    vậy nếu ko có van xả khí thì làm sao để khí ra hết hả bác (lắc lắc cái lọc hả bác?)

11. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    cách 1 :cắm đầu in vào đường nước máy, cứ mở máy cho nước đầy và chảy ra đầu out của bình là được,. xong chịu khó bê bình đầy nước vào lắp vô bể......cẩn thận nước tràn bể. (cách này ko hết khí hoàn toàn được)
    Cách 2 : ko có PG 7 thì lấy chân van xe máy .....cắt chân van ra, đục lỗ ở nắp lavie rồi gắn chặt chân van vào nắp bình lavie bằng keo nhựa PVC + silicon bên trong và bên ngoài cho chắc chắn.....khi xả khí chỉ cần ấn cái van trong van xe máy là được.

Last edited: 3/8/13
    teptambot thích bài này.