Thắc mắc nhờ chỉ giúp!!

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi ductrung23, 14/1/11.

1. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    Thân chào ace trên diễn đàn! Mình muốn hỏi là con gà mái nhà mình mới đẻ lứa đầu,nhưng mà sao đẻ say quá, gần 30 trứng mà sao vẫn chưa chịu ấp, và còn một câu hỏi nữa là làm sao để gà mau thay lông hơn, vì mình cũng mới tập tễnh chơi thui, nên còn nhiều bở ngỡ, mong ace chỉ giúp, cảm ơn rất nhiều!!!

2. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Gà đẻ 30 quả thì nó đẻ cũng nhiều rồi đó. cái này chắc phải kiếm mái vú hoặc ấp thùng bớt bạn ơi. mà cũng tuỳ con, có con đẻ chưa tới 1 chục đã ấp, cũng có con thì đẻ say sưa chẳng thèm ấp.

3. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    đúng như a hoàng dương nói. gà bạn đẻ say lắm đó. kiếm mái vú đi ko là trứng hư hết đó nha.mình cũng từng có vài e đẻ nhiều như gà bạn vậy. tiếc là đã bị giang hồ ăn cắp. con gà thay lông thì cứ để tự nhiên đi bro ơi. gà mỗi con mỗi khác đừng bắt buộc quá ko hay đâu. cái gì tự nhiên là hay nhất

hoàng dương thích bài này.
  4. phuonglongan

phuonglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    Uhm đúng như 2 bạn nói đó, gà mái đẻ nhiều thì bình thường thôi bạn à, gà bạn thể chất tốt nên đẻ nhiều như vậy bạn nên tìm một em mái vú cho ấp phân nữa trước đi...tới em nó ấp là vừa rồi.
    Thân

5. TranMinhSon

TranMinhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    973
    Nhà bạn có nuôi gà nòi không, nếu có thì bạn gởi trứng cho gà nòi ấp thế, trứng để lâu quá không tốt đâu bạn ơi.

6. Hai_BienHoa

Hai_BienHoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,290
    Gà mái đẻ nhiều thì vòng đời của nó ngắn...có lẽ chế độ nuôi của bạn tốt quá làm gà đẻ say. Ý kiến mình như ae nói thôi. Còn bộ lông thì bạn cứ để thay tự nhiên, bổ sung thêm vitamin để bộ lông hoàn chỉnh hơn...Thân

7. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    cảm ơn nhiều lắm!

Cảm ơn ae trên diễn đàn nhiều lắm!mình nghĩ chắc, phải bỏ lứa đầu quá, vì hiện giờ mình chỉ có con mái đó thui, cảm ơn ae lần nữa, chúc cuối tuần dzui dze!:-*

8. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Cũng chẳng sao, bạn cứ đánh số thứ tự vô vỏ trứng, rồi đến khi nào gà ấp thì chọn những quả trứng nào gần nhất đem ấp. đem ấp chừng 10 đến 15 quả chắc là được, đem ấp chừng 15 quả vì sau đó sẽ soi và loại bỏ những quả không lên cồ ấy mà. Khi ấp nhiều như thế thì nên dùng cái ổ nào gom trứng lại cho nó dễ ấp, lâu lâu đảo phụ giùm nó, trứng giữa thì đem ra ngoài, trứng ngoài thì đem vô giữa cho nó đều nhau.

Mình thấy anh em nuôi gà nhiều thì họ hay kiếm cái thùng ấp, cứ mấy con gà mái đẻ được khoảng 10 trứng thì lại đem bỏ vô thùng ấp. cách này cũng tiện vì trứng gà mới đẻ mấy ngày đầu thì phôi khỏe hơn mà.

Last edited: 15/1/11
    minh_vy, Sondao and quachnguyen like this.