Thắc mắc tí chút

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vudangvietha, 3/9/08.

1. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Em có 1 chú khuyên mới mua đc 2 tuần, từ lúc mua về thì nó vẫn kêu choeng choeng tuy ko siêng nhưng là chim mới nên ko vấn đề gì cả. Hôm nay mua thêm 2 con khuyên mộc mới về, nhóc cũ ở nhà siêng hơn hẳn, kêu ác liệt. Nhưng mà thỉnh thoảng nó ko kêu choeng choeng nữa mà lại kêu roooooooo rooooooooooo hơi giống tiếng khướu mái nhưng mà âm vực có vẻ cao hơn. Liệu nó có phải khuyên mái không nhỉ? Tại em thấy nó chuyện tiếng cũng khá đanh, đều tiếng lắm.

2. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em nó đã chuyện rồi mà bác còn lo là mái thì em chịu, ko biết nữa!

3. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Khuyên đi chuyện rồi thì yên tâm là đực đấy Hà ạ . ! Hiện tượng khuyên đổi tiếng cũng không có gì lạ lắm , đôi lúc nó vẫn có hiện tượng đó nhất là đang thời kỳ thay lông này , giọng yếu hẳn . Hơn nữa khi mua thêm khuyện " lạ " về , khuyên nhà sẽ ganh với con khuyên mới ( chẳng khác nào một buổi dượt khuyên ) nó sẽ nghênh chiến ngay , tiếng kêu ro ro cũng từ đó mà ra , nhiều con vẫn ra vẻ thăm dò đối thủ ấy mà . Nói túm lại là NO Star where : trừ khi mang nó sang bên Thái cấy lại ! Thân !

4. DUNGK

DUNGK Member

Thích đã nhận:
    0
    Đực, đực, đực, đực, dực, đực, đực,.........đực xịn, đực nghiêm chỉnh

5. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Tiếng kêu rooooo.... đó ko thể hiện nó là trống hay mái đâu bác ah, cả trống và mái đều có thể kêu như vậy,

6. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    uh, đúng như Kiên nói, hôm nay nó sung lạ thường, kêu ác liệt, ko biết 2 con khuyên mới có vấn đề gì không :))

7. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    y sao bác giống em quá .hôm qua em mới mua một em mộc về thì chim cũ kêu ầm ĩ cả nhà=)) hihi.

8. chich choe

chich choe Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi tí, em moi mua 2 chú khuyên mộc co' 1con dang thay lông, sao mà em nghe tiếng kêu chíp chíp của no' giọng nhẹ và giống như K mai' vậy nhưng ma dang' thon dìa rất đẹp có khi nào trong thời kì thay lông chim ko căng nên tiếng chép như vậy ko cac' bác

9. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    tiếng roooooooo rooooooooo đấy là tiếng khi chim mái chim trống nghe thấy tiếng nhau thì sẽ gọi nhau như vậy bạn yên tâm nếu đã chuyện rồi thì là đực tăm phần tăm chim nhà mình cũng hay kêu vậy mà vẫn bắn rất ác vì nhà mình nuôi nhiều chim mà mình nuôi lồng to nhốt chung để trống mái lẫn lộn

10. Con K của bạn đực già đấy thì mới giả đc giọng mái, Thường thì tôi nuôi sang mùa thứ 2 thì K mới có giọng giả mái đấy. Còn bất cứ con K nào mà hót đc chuyện thì % phần nghìn là đực bạn cứ yên tâm

11. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    chim mà hót chuyện rồi là đực rồi, khong phải suy nghĩ gì nữa. chỉ đợi nó líu thôi. trước em nuôi 1 con mái không thấy chuyện liền thả a, nó vừa bay ra đứng trên ngọn cây là líu mấy tiếng rồi bay đ. nhìn theo mà tiếc